Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหาวิธีเจาะรู้แผ่นอครีลิคจะไสพัดลม8mm-12mm

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหาวิธีเจาะรู้แผ่นอครีลิคจะไสพัดลม8mm-12mm

ผมไม่รู้จะเอาอะไรเจาะให้มันกลมๆๆดีครับ
    เจาะเองก็เบี้ยวซะงั้น...
    จะให้ร้านเจาะเข้าก็ไม่รับเจาะอีก...ขายอย่างเดียว - -*
    พอดีอยากทำเคสใสขึ้นมาใช้เองดูมั่ง

ท่านอยู่กรุงเทพไหมคราบ ท่าอยู่ก็รองหาร้านรับทำป้ายดูบางร้านก็รับตัดนะคราบ ส่วนตัวผมเองวัดเองตัดเองงะ
    เอาแบบง่ายๆๆนะคราบ กะด้วยสายตาหรือวัดขนาดของพัดลมที่เราจะใส่ ให้วัดจากรอบในพัดลมนะ แล้วก็รองวัดขนาดโดยคร่าวๆๆ
    เมื่อได้โครงร่างแล้วให้เราใช้วงเวียนวัดดูอีกที ถ้าพัดลม12เชนต์ก็จุศูนร์กลางเท่ากับ6เซนตร์ ถ้า8เท่ากับ4ง่ายๆๆเลย
    วิธีการเจาะก็ใช้สว่านทั่วๆๆไปนะเจาะตรงที่เราจะตัดแล้วใช้เลื่อยฉลุยที่ใช้ในการทำฝีมืองานไม้นั้นละพยายามให้กินวงด้านในไว้นะคราบ
    ค่อยๆๆเลื่อยไปเมื่อเราตัดขาดแล้วจะได้รูกลวงๆๆใช่ไหมคราวนี้ถึงเวลามาตบแต่งรูให้ดูดีใช้วิธีง่ายๆๆอีกนะคราบให้ใช้เหล็กฟุ๊ดหรือด้ามมีด
    ค่อยๆๆแต่งไปโดยการขูดออกให้ดุว่ากลมที่สุดไม่ต้องไปกลัวมานแตกนะคราบเป็นการลบคมที่ไม่เท่ากันออกมาด้วยไม่ต้องใช้กระดาษทรายนะเดี่ยวเป็นรอย ขั้นตอนสุดท้าย เมื่อได้รูกลมๆๆแล้วเราก็เอาพัดลมมาทาบเพื่อเจาะรูน๊อดเป็นอันเสร็จ วิธีนี้ถ้ายากก็ไปให้ร้านทำให้ก็ได้นะคราบบางร้านรับตัดโดยเครื่องและแต่ขัดลบรอยได้ราคาไม่แพงหลอกคราบไม่น่าจะเกิน50-60บาท รองทำดุนะคราบ ปล.ถ้าของผมเสร็จจะเอามาโชว์ตามลายเซนต์งะคราบ อ๋อ ดอกสว่านเจาะรูน๊อดน่าจะไม่เกิน2-3มินงะรองเอาน๊อดไปเทืยบกับร้านก่ออนก็ได้เล็กไปหน่อยไม่เป็นไรเราค่อยๆๆอัดมานเข้าไปได้แต่ใหญ่ไม่ได้นะคราบเดี่ยวจะขันไม่ติด

Comment

ง่ายๆค่ะ
      นู๋ใช้แฟนนู๋ตัด
      เอาวงเวียนวาดแล้วเอาเลื่อยฉลุตัดเลยค่ะ กลมดิ๊ก
      อิอิ
      Last edited by aom2008; 25 Nov 2008, 23:44:16.

Comment

Originally posted by aom2008 View Post
        ง่ายๆค่ะ
        เอาวงเวียนวาดแล้วเอาเลื่อยฉลูตัดเลยค่ะ กลมดิ๊ก
        อิอิ
        ลักษณะคล้ายๆปีฉลู รึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by aekshow View Post
          ลักษณะคล้ายๆปีฉลู รึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by carmus View Post
            ท่านอยู่กรุงเทพไหมคราบ ท่าอยู่ก็รองหาร้านรับทำป้ายดูบางร้านก็รับตัดนะคราบ ส่วนตัวผมเองวัดเองตัดเองงะ
            เอาแบบง่ายๆๆนะคราบ กะด้วยสายตาหรือวัดขนาดของพัดลมที่เราจะใส่ ให้วัดจากรอบในพัดลมนะ แล้วก็รองวัดขนาดโดยคร่าวๆๆ
            เมื่อได้โครงร่างแล้วให้เราใช้วงเวียนวัดดูอีกที ถ้าพัดลม12เชนต์ก็จุศูนร์กลางเท่ากับ6เซนตร์ ถ้า8เท่ากับ4ง่ายๆๆเลย
            วิธีการเจาะก็ใช้สว่านทั่วๆๆไปนะเจาะตรงที่เราจะตัดแล้วใช้เลื่อยฉลุยที่ใช้ในการทำฝีมืองานไม้นั้นละพยายามให้กินวงด้านในไว้นะคราบ
            ค่อยๆๆเลื่อยไปเมื่อเราตัดขาดแล้วจะได้รูกลวงๆๆใช่ไหมคราวนี้ถึงเวลามาตบแต่งรูให้ดูดีใช้วิธีง่ายๆๆอีกนะคราบให้ใช้เหล็กฟุ๊ดหรือด้ามมีด
            ค่อยๆๆแต่งไปโดยการขูดออกให้ดุว่ากลมที่สุดไม่ต้องไปกลัวมานแตกนะคราบเป็นการลบคมที่ไม่เท่ากันออกมาด้วยไม่ต้องใช้กระดาษทรายนะเดี่ยวเป็นรอย ขั้นตอนสุดท้าย เมื่อได้รูกลมๆๆแล้วเราก็เอาพัดลมมาทาบเพื่อเจาะรูน๊อดเป็นอันเสร็จ วิธีนี้ถ้ายากก็ไปให้ร้านทำให้ก็ได้นะคราบบางร้านรับตัดโดยเครื่องและแต่ขัดลบรอยได้ราคาไม่แพงหลอกคราบไม่น่าจะเกิน50-60บาท รองทำดุนะคราบ ปล.ถ้าของผมเสร็จจะเอามาโชว์ตามลายเซนต์งะคราบ อ๋อ ดอกสว่านเจาะรูน๊อดน่าจะไม่เกิน2-3มินงะรองเอาน๊อดไปเทืยบกับร้านก่ออนก็ได้เล็กไปหน่อยไม่เป็นไรเราค่อยๆๆอัดมานเข้าไปได้แต่ใหญ่ไม่ได้นะคราบเดี่ยวจะขันไม่ติด
            ขอบคุณมากเลยครับแต่แถวบ้านไม่มีร้านรับทำปายเลย
            ต้องนังรถไปลาดพร้าว - -*
            เคยลองเจาะแล้วแต่โครตจะเปี้ยวเลย

Comment

Originally posted by aom2008 View Post
              ง่ายๆค่ะ
              เอาวงเวียนวาดแล้วเอาเลื่อยฉลุตัดเลยค่ะ กลมดิ๊ก
              อิอิ
              เด๋วใช้แฟนผมตัดมั่งดีกว่า
              แต่คิดอีกทีไม่เอาดีกว่ากลัวโดนมันตืบ

Comment

ส่วนผมครับผมใช่ไออะไรนะ อ๋อ
                ใช้หัวแร้งบักรีครับรอมันร้อนๆแล้วเจาะลงไปเลยครับ
                กดลงให้สุดเลยแล้วรอมันเย็นก็ใช่หัวคัตเอร์แต่งรูมันเอา-เท่ารูน็อตเปะเลย

Comment

ตอนแรกก็วาดวงกลมก่อนเลยครับ 8 หรือ 12 ก็ตามใจเลย

แล้วก็เอาสว่านเจาะลงไปตรงเส้นครับ ใช้ดอกเจาะปูนนะครับ แผ่นโชว์โป๊(อะครีลิก)จะได้ไม่แตก เจาะรูเดียวพอครับ

แล้วก็เอาเลื่อยปีฉลู เลื่อยๆไปเรื่อยๆ ตามเส้นวงกลมที่วาดไว้ครับ เสร็จแล้วเอากระดาษทรายขัดนิดหน่อย

เก็บงานให้กลมดิ๊กเลยครับ

Comment

Originally posted by president03 View Post
                    ตอนแรกก็วาดวงกลมก่อนเลยครับ 8 หรือ 12 ก็ตามใจเลย

แล้วก็เอาสว่านเจาะลงไปตรงเส้นครับ ใช้ดอกเจาะปูนนะครับ แผ่นโชว์โป๊(อะครีลิก)จะได้ไม่แตก เจาะรูเดียวพอครับ

แล้วก็เอาเลื่อยปีฉลู เลื่อยๆไปเรื่อยๆ ตามเส้นวงกลมที่วาดไว้ครับ เสร็จแล้วเอากระดาษทรายขัดนิดหน่อย

เก็บงานให้กลมดิ๊กเลยครับ
                    ดอกเจาะปูนมันไม่ค่อยคมนี้ครับ ใช้แล้วมันจะไม่แตกเหรอครับ ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย

Comment

จากที่ลองมาอ่ะครับ ดอกอื่นๆด้านข้างมันจะคมกว่าดอกเจาะปูน พอดอกสว่านลงไปได้ซักครึ่งของแผ่นอะครีลิก

ตัวคมด้านข้างมันจะไปเกี่ยวแผ่นอะครีลิกจนร้าวแล้วก็แตกอ่ะครับ

Comment

ต้องลับหัวก่อนมั่งครับ ดอกเจาะปูนน๊ะ ไม่งั้นผมว่าเจาะไม่เข้าเหมือนกัน(มั่ง) ขำเลื่อย ฉลู กร๊ากกกก

Comment

ใช้สว่านเจาะครับดอกธรรมดาก็เจาะได้ครับผมเลยเจาะแต่ต้องค่อยๆกดนะครับเวลาเจาะ
                          เดียวจะแตกถ้าหน่า 3 มม ขึ้นไปรับรองไม่มีแตกครับ

Comment

วันนี้ทำแตกไปแ่ผ่นและเจาะรูพัดลมได้ไม่แตก
                            แต่ตัดช่องใส่ดีวีดีหักเซ็งชิพ - -*
                            ไม่ไช่3มิลและไช้5มิลดีที่สุดไม่น่าซื้อ3มิลมาเลย - -

Comment

ใจเย็นๆครับผม สู้ๆ

Comment

Working...
                              X