Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบทริคการใช้ notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบทริคการใช้ notebook

คือว่าจะไปซื้อแล้วครับ
    แต่ไม่เคยใช้มาก่อนเหมือนกัน จะว่าเคย ก็เคยนะ ใช้แปปๆ เป็นเครื่องคนอื่นไรเงี้ย
    แต่ยังไม่เคยมีเป็นของตัวเองซักที
    ก็เลยอยากทราบเกี่ยวกับ notebook ครับ ไรก็ได้ครับ
    จะเป็นทริคเล็กๆน้อยๆ ถึงใหญ่ การดูแลเครื่อง/แบต ฯลฯ
    นิดนึง ตัวเลขใน notebook มันกดไงอ่ะ เคยได้ยินว่ากดปุ่มฟังก์ชั่นไรหว่า

ฟังชั่นก์เท่าที่ผมรู้คือ กด Fn+Fต่างๆ ที่อยู่ข้างบน ดูภาพเอาครับ อย่างเช่น Fn+F7 ของผมจะเป็นหยุดการทำงานของ

ทัชแพด ถ้ากดอีกทีก็จะทำงานได้เหมือนเดิม

Comment

ไหนภาพ??? -*-

Comment

หาแท่นวางที่ระบายความร้อนดีๆมาสักตัวครับช่วยถนอมเครื่องได้เยอะครับ

Comment

พวกฟังชั่นการใช้การงานต่างๆของ NB ที่ต้องมีการกดปุ่ม fn ร่วมกับปุ่มอื่นๆ

โดยส่วนมากเขาจะมีคู่มือบอกมาให้อยู่แล้วครับ แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ก็อาจจะเหมือนหรือแตกต่างกันออกไปครับ

ส่วนการกดตัวเลขในโน้ตบุ้คมีวิธีการกดประมาณ 3 วิธี ครับ ( เท่าที่ผมรู้น่ะ )

1. คือกดปุ่มเปลี่ยนภาษาจากไทยเป็นอังกฤษ แล้วกดปุ่มตัวเลขแถวบน ที่อยู่ด้านล่างปุ่ม f1 - f12

2. กดปุ่ม fn พร้อมกับกดปุ่ม num lock แล้วกดปุ่มตัวเลขที่อยู่บริเวณกลางคีย์บอร์ด ( พวกปุ่ม m,j,k,l,... )

( แต่ผมไม่ค่อยจะถนัดวิธีนี้ซักเท่าไหร่ ดูมันซับซ้อนกดหลายปุ่มกว่าจะมากดตรงตัวเลข ผมเลยไม่ค่อยได้ใช้ )

3. วิธีนี้เป็นวิธีที่จะสามารถทำให้ใช้งานกดปุ่มตัวเลขได้ง่ายที่สุดเลยครับ นั้นก็คือ ไปซื้อ num pad มาใช้ครับ

( แต่จะกดช่อง usb ไป 1 ช่อง ถ้าในโน้ตบุ้คที่ให้ usb มาน้อย คงต้องหา usb hub มาต่อเพิ่มก่อนแหละครับ )

สำหรับผม port usb ในตัวมีเพียงพอ ( ตั้ง 5 port แน่ะ ) เม้าท์ / คูลแพด / จอยเกมส์ / ทัมไดร์ฟ / เหลือ1

Comment

เข้าไปดูเวปนี้คับมีทริกดี
            www.****************

Comment

ถ้าอยู่บ้านควรซื้อ Keyboard มาใช้ เพราะ คียบอร์ด notebook เวลาใช้ไปนานๆ มันจะมันๆ ไม่สวย
              ตัวอักษรลอก ไม่อยู่ในประกัน

ยกโน๊ตบุค สูงจากพื้น ซักหน่อย ประมาณ 1 คืบ จะช่วยระบายความร้อน และทำให้ไม่ต้องก้มคอ ให้หลังงอ เสียสุขภาพ

DVD รีบๆ ใช้เยอะๆ เพราะมันจะได้พังก่อนหมดประกัน
              ถ้าไม่ใช้ถอดออก แล้วซื้อ ฝาปิดช่อง DVD มาปิด จะลดน้ำหนักได้เยอะ เพราะจริงๆ ก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่

Comment

เคยเสียบ keyboard เหมือนกันครับ ใช้ก็สะดวกดี แต่หลังจาก ถอดออกแล้วใช้ คีย์ปกติ driver มันเพี้ยนๆ จะแก้ไขอย่างไรดีครับ

Comment

เปิด Numlock ค้างไว้หรือเปล่าครับ NB บางรุ่นมันไม่มีไฟแสดง Numlock ต้องกด Fn+numlk เพื่อปิดก่อนนะครับ

Comment

Originally posted by mazzazo View Post
                    เปิด Numlock ค้างไว้หรือเปล่าครับ NB บางรุ่นมันไม่มีไฟแสดง Numlock ต้องกด Fn+numlk เพื่อปิดก่อนนะครับ
                    ถูกต้องเลยครับ มึนไปหลายวันเหมือนกัน อาการนี้ 55+

Comment

Originally posted by mazzazo View Post
                      ยกโน๊ตบุค สูงจากพื้น ซักหน่อย ประมาณ 1 คืบ จะช่วยระบายความร้อน และทำให้ไม่ต้องก้มคอ ให้หลังงอ เสียสุขภาพ
                      เหมือนเคยได้ยินว่าให้เอายางลบหรืออะไรก็ได้มารองตรงทั้ง4มุม ก็ได้ใช่มั๊ยครับ

Comment

Originally posted by louis1524 View Post
                        เหมือนเคยได้ยินว่าให้เอายางลบหรืออะไรก็ได้มารองตรงทั้ง4มุม ก็ได้ใช่มั๊ยครับ
                        มันมีทั้งอุปกรณ์ที่ทำมารองฐาน notebook โดยเฉพาะและที่ adapt กันเอาเองแบบบ้านๆครับ จะใช้ยางลบก็ได้ ไม่มีปัญหา แต่ยกสูงๆ ต้องระวังให้มั่นคงด้วยนะครับ หล่นมาไม่คุ้มกัน โดนส่วนตัวผมใช้ในห้องแอร์ ไม่เคยเอาอะไรมารอง วางบนโต๊ะธรรมดา และหมั่นเช็ดโต๊ะสม่ำเสมอ เพื่อไม่ให้ฝุ่นมันเข้าไปอัดอยู่ในพัดลม CPU มากๆครับ ถ้าใช้ที่บ้านแนะนำซื้อ keyboard+mouse มาเสียบดีกว่า ไม่งั้นใช้ไปนานๆ keyboard หมดสวยได้ครับ

Comment

Originally posted by louis1524 View Post
                          ใช้ยางลบวางไปนานๆ อาจจะทำให้ยางเยิ้มติดเครื่องได้นะครับ
                          เพราะยางกับพลาสติกมันไม่ค่อยถูกกัน
                          ลองเอาไม้บรรทัดพลาสติก วางไว้กับยางลบให้มันติดกันไว้ซักหลายๆ วันดูก็ได้ครับ

Comment

Working...
                          X