Announcement

Collapse
No announcement yet.

psu วัต เต็ม ไม่เต็ม ดูยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• psu วัต เต็ม ไม่เต็ม ดูยังไงคับ

ตามหัวทู้ครับ

ข้างกล่องมี 80+ ก็แท้ล่ะครับ

Comment

ราคา ยี่ห้อ ประกัน
      แพง ดัง นาน

Comment

มี sofrware ไว้เช็ควัตของมันมั้ยครับ

หรือไรก้ได้ใกล้เคียง

Comment

วัตต์มันก็มีบอกนะถ้าวัตต์แท้ก็จ่ายไฟ70%ขึ้นไปอะครับ

Comment

ส่วนใหญ่เต็มตามฉลากที่บอกมาทุกตัวล่ะครับ(ลองบวกลบคูณหารดู)

แต่แบบถูกๆมันไม่พอใช้ เพราะมันเป็นค่าสูงสุดในชั่วขณะหนึ่งเท่านั้น หรือไม่ก็ไปเน้นที่ค่าอื่นที่ไม่ค่อยได้ใช้
            เช่น ไฟ 3.3 และ 5 โวลท์ จ่ายไฟได้ซะหลายแอมป์เชียว แต่12โวลท์ ที่ต้องเอาไปเลี้ยงอุปกรณ์อื่นๆ กลับให้มาน้อย ทำให้ระบบล่มเอาได้

แต่พอสังเกตุตัวที่มันแพงๆมั้ยครับ ถ้าลองคิดคำนวนดู มันจ่ายได้เกินสเป็กที่แปะเอาไว้ทั้งนั้น แต่เค้าก็บอกว่ามันจ่ายได้แค่ระดับหนึ่ง(แต่เป็นแบบต่อเนื่อง)

Comment

ดูรีวิว กับ ถามคนที่เคยใช้ดูครับว่าดีมั้ย

แค่นั้น

Comment

active PFC

Comment

ดูไม่ออกหรอกวัดก็ไม่ได้ด้วย พวกราคาแพงๆ ซัก 3000
                  ยังจ่ายไม่เต็ม100เปอเซนเลย แต่ก็จ่ายระดับ80เปอเซนขึ้นไปอ่ะ

Comment

วัตต์เต็มนี่ ถ้าท่านยกบ่อยๆ กล้ามมันจะขึ้นครับ

Comment

เพิ่งได้ความรู้ใหม่มาครับ มันจะมีอยู่2ค่าที่เป็นตัวบอก ประสิทธิภาพ ของ PSU

1. ค่า PFC ก็คือค่าอัตราส่วนระหว่างกำลังงานจริงต่อกำลังงานปรากฏ
                      ยิ่งไกล้ 100 หรือ 1.00 มันก็จะจ่ายได้ตรงตามสเป็คมากเท่านั้นครับ
                      พวกที่เป็น Active PFC จะจ่ายไฟได้ มากว่าหรือเท่ากับ 95%
                      ส่วนพวก Passive PFC จะจ่ายไฟได้ 60-80%
                      None PFC ไม่มีข้อมูลว่าจ่ายจริงเท่าไรครับ

2. ค่า Efficiency เป็นตัวบ่งบอกค่าพลังงานที่เสียไปกับความร้อนเพื่อที่จะจ่ายไฟได้ตามสเป็คครับ
                      เช่น สัญลักษณ์ 80+ ก็คือจะเสียพลังงานไปกับความร้อนไม่ถึง 20% เพื่อที่จะจ่ายไฟได้ตามสเป็ค

2ค่านี้จะแยกกันนะครับ

ยกตัวอย่าง
                      ถ้า PSU 300 วัตต์ มี 60% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 500 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์
                      ถ้า PSU 300 วัตต์ มี 80% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 375 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์
                      แล้วจาก 300วัตต์นั้น
                      ถ้าพาวเวอร์เป็นพาสซิฟ PFC ก็จะได้ไฟจริง 180-240w
                      ถ้าพาวเวอร์เราเป็นแอคทีฟ PFC ก็จะได้ไฟจริง 285-300w

พาวเวอร์ที่เป็น Active PFC ถือว่าเป็นวัตเต็มทุกตัวครับ จะจ่ายไฟได้ มากว่าหรือเท่ากับ 95%
                      แต่มันจะกินไฟมากเท่าไรถึงจะจ่ายได้ตามสเป็คก็ดูที่ ค่า efficiency ถ้า 80+ ก็จะประหยัดไฟและไม่ร้อนมากครับ

ถ้าผิดพลาดประการไดก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ

Comment

แล้ว Tsunami exteme total 400 watt (peak 450 watt) นี่ถือว่าใช้ได้มะหง่า... 80+ เง้อ

ใครใช้บ้างอ่า... ดีรึเปล่าตัวนี้หง่ะ

Comment

ราคา

ยี้ห้อ

น้ำหนัก

80+

Comment

ยกดูหนักๆเป็นใช้ได้ 555

Comment

Comment

Working...
                              X