Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟ 3.3V ใช้กับอุปกรณ์อะไรมั้ง เครื่องผมจ่ายได้แค่ 3.0V เอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟ 3.3V ใช้กับอุปกรณ์อะไรมั้ง เครื่องผมจ่ายได้แค่ 3.0V เอง

ไฟ 3.3V ใช้กับอุปกรณ์อะไรมั้ง
    เห็นพวกสายไฟต่อกับ HD CD-ROM มีแต่ 5V กับ 12V CPU ก็ต่อ 12V เพิ่ม

แล้วเครื่องผม PSU จ่ายไฟ 3.3V ได้แค่ 2.9-3.0V เอง จะเป็นอะไรมั้ยครับ
    Last edited by hikky; 9 Feb 2007, 21:33:53.

Psu จะพังแล้ว รีบเปลี่ยนซะ

Comment

บางเครื่องเปลี่ยนตัวจ่ายไฟไม่หาย เพราะเป็นที่เมนบอร์ด อันนี้ต้องลองดูล่ะครับ
      -----------------------------
      ที่บ้านผมก้เป็นครับ จ่ายไฟขาดแบบนี้แหละครับ ใช้มา 10 ปีแล้วครับ p1 100mhz ครับ
      -----------------------------
      ลองใช้ดุครับ ถ้าไม่แฮงค์ไม่รีสตาร์ทก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าเปลี่ยนได้ก็ควรจะเปลี่ยนตัวจ่ายไฟครับ

Comment

เข้า ปัญหาจริงๆเลยละกัน
        คือว่า เครื่องผมบางครั้งมันจะ boot ไม่ติด หมายถึงเปิด sw แล้วไฟ power ติด พัดลมทำงาน แต่ไม่ยอม boot หน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย
        แต่บางครั้งก็ boot ติดมีเสียง beep นี่ถ้า boot ติดแล้วจะใช้งานได้ตลอดไม่มีดับไม่ hang จะ restart ก็ได้
        เลยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร จะเป็น
        1.) PSU
        2.) MB
        3.) VGA card
        4.) ฯลฯ

Comment

beeeeeeeepppppppp ยาว ว่ากันว่า Ram ขาสกปรก/มีปัญหา อิ อิ

ข้างบนน่ะพอใช้แล้วครับ ถ้าไม่ดิ้นรน
          ถอดใส่ทำความสะอาดเช็คพวก hardware ก่อนดีกว่า
          ไฟตามข้างบนไม่เห็นน่ากลัวเลย baby มัก มาก

เครื่องเก่า P4 1.5GHz น่าจะโชคดี เพราใช้มา 5 ปี
          3.3V 1.97V
          5.0V 2.98V
          12.0V 8.55V
          ไม่เคยเป็นไรเล้ย เนียนๆ นิ่งๆ จนมาเข้าเวปนี้

ผมเลยเพี้ยนหาความเสถียร และความมั่นใจ
          เริ่ม o/c ได้บ้างละ หนุกดี อิ อิ

Comment

ไปเปลี่ยน PSU ใหม่ มาแล้ว เป็น Enermax Model : EG365P-VD (งบน้อยง่ะ)
            ไฟนิ่งมากๆ จากที่บอก 3.3V เดิมได้ 3.0V ตอนนี้เป็น 3.28V แล้ว
            ไฟนิ่งจริงๆ

Comment

Working...
            X