Announcement

Collapse
No announcement yet.

raid HDD 3ตัว จะแรงเท่าไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• raid HDD 3ตัว จะแรงเท่าไรครับ

raid HDD 3ตัว จะแรงเท่าไรครับ

RAID 0
    คือการเอา harddisk มากกว่า 1 ตัวมาต่อร่วมกันในลักษณะ non-redundant ซึ่ง RAID 0 นี้มีจุดประสงค์ เพื่อที่จะเพิ่มความเร็วในการอ่าน/เขียนข้อมูล harddisk โดยตรง ไม่มีการเก็บข้อมูลสำรอง ดังนั้นถ้าฮาร์ดดิสก์ตัวใดตัวหนึ่งเกิดเสียหาย ก็จะส่งผลให้ข้อมูลทั้งหมดไม่สามารถใช้งานได้ทันที จากรูป จะเห็นว่าข้อมูลจะถูกแบ่งไปเก็บที่ harddisk ทั้ง 3 ตัว (กรณีที่เราใช้ harddisk 3 ตัวมาต่อ RAID 0 กัน) และถ้าเพิ่มจำนวน harddisk ใน array ให้มากขึ้น เวลาที่ใช้อ่านหรือเขียนข้อมูลก็จะลดลงไปตามสัดส่วน ตามทฤษฎีแล้ว ถ้า disk array มี harddisk จำนวน N ตัว ก็จะทำให้อ่านหรือแขียนข้อมูลได้เร็วขึ้นเป็น N เท่าตัว แต่ด้วยเหตุผลและปัจจัยหลายประการ เช่น RAID controller, ความคลาดเคลื่อนของความเร็ว harddisk ทำให้ในความเป็นจริงอาจเร็วไม่ถึงตามทฤษฎี

จุดเด่นของ RAID 0 คือความเร็วในการเข้าถึงข้อมูล แต่ข้อเสียก็คือหาก harddisk ตัวใดตัวหนึ่งเสียหาย จะส่งผลกับข้อมูลทั้งระบบทันที

ปล ก๊อบเค้ามาเหมือนกันนะ 5555555555

Comment

WD 320 AAKS 4 ลูก
      เคยโหลด บิต ได้ 100 M ยังนิ่ง ๆ
      ต่อ ซอฟแวร์ raid0 ในวินโดว์ ธรรมดา ๆ

แต่การใช้งานปกติ คงไม่เห็นข้อแตกต่างมากนัก

Comment

แรงประมาณเกือบ 3 เ่ท่า

Comment

ผมว่าทำ RAID1 ดีกว่าเชื่อผม

Comment

Working...
          X