Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีคิดค่าไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีคิดค่าไฟ

ค่าไฟของคอม ดูจาก psu อย่างเดียวเลยไหมครับ
    หรือ คิดจากอุปกรณ์ mb vga ram hdd ถ้าคิดจากอุปกรณ์ ช่วยเเนะนำวิธีคิดให้หน่อยครับ

คิดจากทุกอย่างที่เป็นชิ้นส่วนของคอม

ต้องกะเอาท่านว่าคอมทั้งเครื่องของท่านใช้ไฟกี่วัตต์

จากนั้นคิดเป็นยูนิต(KW/Hr) แล้วเอายูนิตคูณค่าไฟครับ

เช่น คอมใช่ไฟประมาณ400Wเปิด1ชั่วโมง ------> 0.4 KW/Hr------> 0.4Unit

ค่าไฟ Unitละ3บาท ------> 0.4*3 = 1.2 บาท ------> ค่าไฟชั่วโมงละ 1.2บาท

Comment

เล่นคอมไม่เกินวันละ 2 ชม. ถ้าเกินถือว่าหมกหมุ่น + บ้า

เหมือนที่ ICT กล่าวเเละวิจัยมา
      งั้นผมก็บ้าสิเล่นทีวันละเกิน 6 ชม.ตลอด

Comment

Working...
      X