Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง CL มีค่าต่างๆ มีความหมายยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง CL มีค่าต่างๆ มีความหมายยังไงครับ

เห็นเป็นค่าที่นิยมกัน 4-4-4-12 เลยอยากรู้ว่าค่าแต่ละตัวมัน
    เป็นค่าอะไรบ้างครับ ขอแบบบ้านๆครับ ไม่เอาทฤษฎีมากครับ ผมรู้แต่ว่าตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี แต่ไม่รู้ว่าค่าในแต่ละตัว มีความหมายยังไงครับ แล้วค่าอื่นๆ ที่ต่อหลังด้วยครับ
    มันจะมี 4-4-4-12-X-X-X-X-X-X

ขอบคุณมากครับ

รอจดด้วยคนครับ ไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ว่า ยิ่งน้อยยิ่งดี

Comment

มันคือค่าหน่วงเวลาที่จะเข้าถึงข้อมูล ที่จำได้ผมจำได้ก็มีอยู่ 2 ค่าอะนะ

แรมเก็บข้อมูลแบบตาราง ใครเคยเรียนแมทริก (หรือเมตริก) ตอน ม.ปลายคงจินตนาการได้ดี
      สมมติเราเขียนตาราง 10*10 แล้วใส่ค่าต่างๆลงไป แบบแรม 1 0 1 0 0 1 ตามที่ CPU ส่งมา
      แล้วเราต้องการ ข้อมูลในตาราง คอลั่มที่ 2 แถวที่ 5 เราก็ต้องใช้นิ้ววมองไปที่คอลั่มที่ 2
      แล้วไล่ไปแถวที่ 5

ซึ่งก็ต้องไล่หาค่าเป็นคอลั่ม เป็นแถวเหมือนกัน จึงมีค่าหน่วงเวลาคือ CL นั่นเอง
      แต่เป็นค่าตัวไหนผมจำไม่ได้ละ ส่วนค่าที่เหลือไม่ทราบครับ รอท่านไหนเอาข้อมูลมาแปะ

Comment

อัพ

Comment

ม่ะต้องไปสนใจ
          บัสสูง cl ต่ำ พอ
          วันนี้เมาขอเกรียนหน่อย

Comment

1100Mhz 4-4-3-5 ปรับแล้วมันลื่นขึ้นเยอะเลยครับ ตอนแลกนึกว่าปรับไม่ได้

Comment

Originally posted by adtong View Post
              1100Mhz 4-4-3-5 ปรับแล้วมันลื่นขึ้นเยอะเลยครับ ตอนแลกนึกว่าปรับไม่ได้
              เฮ้ย กิล อัดได้งี้เลยหรอ ไฟเท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

ไม่ใช่กิล ครับ เซลซ๊อคครับ ไฟ 2.250V
                Originally posted by hugnoi View Post
                เฮ้ย กิล อัดได้งี้เลยหรอ ไฟเท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

อ้าวเล่นแรมเทพซะแล้ว กิลจำหน่ายไปแล้วหรอคับ
                  abit เค้ามี x48 แล้วน๊ะคับ

Comment

ขายไปแล้วครับ อิอิ ใช้ตัวนี้รู้สึกถึงความเทพ อิอิ
                    อยากให้มันอัพ Bios เร็วๆ จัง abit มัวทำอะไรอยู่หน้า เซ็ง E8400 E0 ยังเห็น Test อยู่
                    ไม่น่ารีบเอามาใส่เลย แต่มันเล่นได้ปกติดี แต่ tem cpu มันเอ๋อๆ

Originally posted by hugnoi View Post
                    อ้าวเล่นแรมเทพซะแล้ว กิลจำหน่ายไปแล้วหรอคับ
                    abit เค้ามี x48 แล้วน๊ะคับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...83&postcount=2

Comment

Working...
                      X