Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพง HiFi สำหรับผู้เริ่มต้นหรืองบจำกัด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพง HiFi สำหรับผู้เริ่มต้นหรืองบจำกัด

Wharfedale Diamond 9.1 75th Anniversary ครับ ของพึ่งมา ถอยมาราคาที่ประมาณ 11000 บาท รวมค่าส่ง ลำโพงสวยถูกใจครับ แต่เสียงยังไม่เข้าที่ อาจจะต้องเปลี่ยนสายลำโพงใหม่หรือเปลี่ยนที่วางใหม่ ใครพอประสบการณ์ขอคำแนะนำด้วยครับ ตั้งอย่างไรดี แล้วสายควรใช้อะไร ตอนนี้เล็ง Chord Carnival Silver Screen ไว้
    Attached Files

ลำโพงสวยคับ

Comment

คู่เดียว หมื่นหนึ่ง เหรอครับ
      อ่านตอนแรกนึกว่า 9.1 (ระบบใหม่รึปล่าวหว่า)

Comment

ลำโพงคู่ละหมื่น ไม่ใช่ระดับเริ่มต้นแน่ๆ

Comment

ก็ว่างั้นหละครับ
          เปนผมกินเเกลบ หลายเดือน
          Last edited by ploynut; 28 Nov 2008, 09:49:41.

Comment

แถมลำโพง 6 Ohm อีกต่างหากพระเจ้า

Comment

เริ่มต้นของท่าน เทพของผมเลยนะเนี่ย อิอิ

Comment

อิ อิ เคยเห็นในงาน BAV เหลือ 9500 อ่ะคับพี่

Comment

เริ่มต้นได้ดีครับ

พังแล้วจับบุคลิขเสียง แล้วค่อยเล่นสายครับ

สายนี่ท้ายๆเลย ท้ายสุดก็ฟิว (ถ้ามันมีปัญหามากก๋็เอาออกจากระบบไปเลย)

Comment

เอาขาตั้งก่อนสายครับเชื่อผม ถูกกว่าเห็นผลมากกว่า
                    เน้น อย่าลืมกรอกทราย
                    เน้นอีกครั้ง อย่าลืมกรอกทราย

แล้วใช้ avr อะไรหรอครับ
                    Last edited by jeurboy; 28 Nov 2008, 13:00:34.

Comment

ไม่เข้าที่ขอท่านคือ.....
                      ขาดตกบกพร่องอะไรไปในความรู้ึกท่านครับ
                      เช่น เสียงมันใหญ่ไม่พอ เวทีเสียงไม่กว้าง โฟกัสของมิติเสียงยังไม่ดี
                      หรือขาดทุ้ม ขาดแหลม ขาดใส ขาดโปร่ง
                      หรืออื่นๆ

ถ้าท่านแจ้งว่าขาดหรือต้องการอะไรเพิ่มน่าจะช่วยหาคำตอบได้ง่ายและตรงขึ้นครับ (^-^)

Comment

ห้องผมไม่มีที่ให้วางขาตั้งแล้วนะครับอยากจะได้เหมือนกันแต่จนปัญญา หรือว่าถ้าซื้อพวก spike ที่เป็นรูปกรวยเล็กๆเป็นไม้ มาวางจะช่วยมั๊ยครับ ผมใช้กับ Harman/Kardon AVR 132 ครับ

ส่วนเรื่องเสียงนี่ ขาดทุ้มครับ แต่ผมคิดว่าลำโพงมันคงทำได้เท่านี้ แล้วเสียงมันไม่อิ่มนะครับผมก็บอกไม่ถูก มันแห้งๆ ยังไงไม่รู้ มันเกี่ยวกับไฟล์ของเพลงด้วยรึเปล่าครับ เพราะผมฟัง mp3 ผ่านซาวการ์ดครับ โดยใช้ HT Omega Claro+ ครับ แล้วใช้สาย RCA ของ QED qunex 2 ผ่านหัวแปลง ถ้าเปลี่ยนเป็น Atlas Equator มันจะช่วยมั๊ยครับ หรือควรเปลี่ยน AVR ดีครับ แต่สายลำโพงนี่สั่ง Chord Carnival Silver Screen ไปแล้วครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

โห ลำโพงสวยมากแต่แพงเหมือนกันนะเนี่ย

Comment

ลองเบิร์น สักเดือน เบาบ้างแรงบ้าง ค่อยมาว่ากันใหม่

Comment

Originally posted by terquila View Post
                              ห้องผมไม่มีที่ให้วางขาตั้งแล้วนะครับอยากจะได้เหมือนกันแต่จนปัญญา หรือว่าถ้าซื้อพวก spike ที่เป็นรูปกรวยเล็กๆเป็นไม้ มาวางจะช่วยมั๊ยครับ ผมใช้กับ Harman/Kardon AVR 132 ครับ

ส่วนเรื่องเสียงนี่ ขาดทุ้มครับ แต่ผมคิดว่าลำโพงมันคงทำได้เท่านี้ แล้วเสียงมันไม่อิ่มนะครับผมก็บอกไม่ถูก มันแห้งๆ ยังไงไม่รู้ มันเกี่ยวกับไฟล์ของเพลงด้วยรึเปล่าครับ เพราะผมฟัง mp3 ผ่านซาวการ์ดครับ โดยใช้ HT Omega Claro+ ครับ แล้วใช้สาย RCA ของ QED qunex 2 ผ่านหัวแปลง ถ้าเปลี่ยนเป็น Atlas Equator มันจะช่วยมั๊ยครับ หรือควรเปลี่ยน AVR ดีครับ แต่สายลำโพงนี่สั่ง Chord Carnival Silver Screen ไปแล้วครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
                              ถ้าปรับเรื่องการจัดวางไม่ได้ เกรงว่าถ้าจะอัพเกรดอะไรเพิ่มแล้วมันจะไม่ค่อยคุ้มอะครับ ลองหาสายถูกๆ มาลองก่อนก็ได้ครับ ง่ายที่สุดลองไปซื้อดินน้ำมันกาวพวก blu trak หรือ uhu patafix มาลองแปะตูดเทสท์ดูก่อนได้ครับ ไม่กี่บาทเอง ลองหาอะไรหนุนให้ทวิตเตอร์มันสูงขึ้นระดับหูดู

แล้วพวกลำโพงวางหิ้งเนี่ย ยิ่งวางชิดกันมวลเสียงจะยิ่งมาก จนเหมือนแห้งๆ อะครับ ปกติ ไจะไม่เหมือนพวก sat เล็ก วางตรงไหนก็แตกต่างกันไม่มากเพราะลำโพงมันเล็ก สเกลเสียงไม่มาก เหมือนฟังเพลงจากวิทยุกับฟังใน concert hall อะครับ ขยับเครื่องดนตรีนิดเดียว tonal balance เปลี่ยนเลย

พวก tiptoe หรือ spike ถ้าไม่วางบนพื้น ผมว่ามันไม่ต่างเท่าไหร่อะครับ
                              Last edited by jeurboy; 28 Nov 2008, 15:34:13.

Comment

Working...
                              X