Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการจัดสเปกคอมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับการจัดสเปกคอมครับ

มีงบอยู่ 2หมื่นบาท อยากเล่น AMD ครับ ใช้มานานแล้ว พี่ผมก็บอกให้ลง c2D แต่ใจมันรัก AMD

เครื่องเก่าเป็น Athlon XP 2.6 การ์ดจอWinfast GF6600GT128MB แรม 1.5 GB
    เคยตั้งกระทู้ลักษณะนี้ไปแล้วใน AMD Zone แต่ว่าตกหายไป และไม่ใช่งบจริงๆ ที่ได้

ตอนนี้มีงบประมาณ 20k อยากเปลี่ยน CPU /Mainboard/ Ram และ การ์ดจอ คือได้โบนัสจากพ่อมาเพิ่มเติม อยากได้การ์ดจอของ Winfast(ติดใจๆ) ซีพียู AMD ครับ บอร์ดAsus หรืออื่นๆ ไม่- Gigabyte และแรมของไรก็ได้
    อยากทราบว่า ถ้าลงบอร์ด SLI รองรับอนาคตเอาไว้ แล้วใส่การ์ดที่รองรับ SLI ลงไปตัวเดียวก่อน จะดีมั้ย? หรือเพิ่มตังซื้อคู่เลยดี?

ของเก่าที่มี และไม่คิดว่าจะเปลี่ยนใหม่
    HDD Maxtor 80GB ATA133 7200RPM
    Sony Combodrive DVD+CDRW
    CD-RW LG 52/32/52X GCE 8526B
    FDD
    Card reader -Apacer แบบยัดช่อง Fdd
    การ์ดเสียง SB Audigy2 ZS
    ชุดระบายความร้อน และพัดลม ThermalTake
    (เครื่องผมเปลี่ยน PSU ดีไหม? เพราะใช้ ของ DtecH 350W ตัวสีทองอยุ่)

เกินงบก็ได้ ไม่เกิน5-8k ครับ ขอบคุณล่วงหน้า
    เกมที่เล่น ก็เรื่อยๆเกมทั่วๆไปไม่หนัก อย่าง NFS Carbon. Company Of Heros. Call Of duty. Unreal Tournament. Doom-. Just couse. ครับ เกมแนวทั่วๆไป และเกมออนไลน์บางเกม

เครื่องเก่าคงไม่ขาย ให้น้องไว้เล่น Barbie ครับ เป็นเครื่องที่ต่อเองกะมือ ทั้งลาก ทั้ง clock ทั้งเล่นมาหลายปี จนได้รับค่ำสั่งใหอัพเกรดจากพ่อน่ะครับ

อาจจะพิมพ์ยาวไปหน่อย แต่ก็ช่วยที่นะครับ ขอบคุณมากๆ
    Zepherous...

M2N-SLI ลองดูครับ

AMD 3600X2

Ram Geil ถูกมากตอนนี้

แล้วการืดจอก็ลอง Winfast 7900Gs อะครับบ

Comment

การ์ดจอ7600น่าจะพอดีตอนนี้
      CPU AMDแล้วกันดูเอาแล้วกันว่าจะยัดได้เท่าไร
      บอร์ดAsusก็ดีนะครับแต่ดูที่ออฟชั่นว่าท่านต้องใช้อะไรบ้าง
      แค่นี้ละครับ
      power 350น่าจะพอดีนะครับ

Comment

Athlon X2 3800+ , Socket AM2, Dual-Core, 2.00GHz , L2 Cache 512KB x 2 5,890 3 Years

M2NPV-VM / Socket AM2 / Geforce 6150 + nForce 430 / Dual DDR2 800, 667, 533MHz / Integrated Graphics 3,150 3 Years

GF7900GS GeForce 7900GS, 256MB 540/1500 MHz 6,690 3Years

เงินทีเหลือไปลองหาแรมดูครับ.........sliเป็นผมๆไม่ใช่ครับถ้าอยากใช้ VGA แรงๆก็ไปใช้ 8800 GTS ก็ 19000 ครับ 8800 GTX ก็ 25900 ครัีบ แรงสะใจแน่ครับ

ที่มาของราคาครับ........http://www.busitek.com/forms/pricelist.html

Comment

การใช้งานส่วนใหญ่ "เล่นเกม" ทุกแนวครับ มีอารมณ์อยากลาก ก็จะลากทันทีครับ

ขอบคุณครับ ได้รายละเอียดในการตัดสินใจที่ดีที่เดียว

Comment

ก่อนอื่นเรื่อง SLi ผมออกตัวก่อนว่า ไม่ค่อยชอบเป็นการส่วนตัวเรื่อง ประสิทธิภาะที่ได้เพิ่มขึ้นกับ เงินที่จ่ายออกไป ผมชอบ การ์ดตัวเดียวรุ่นใกญ่ๆแรงๆเลยดีกว่า
            ส่วนตัวผมเรื่องอนาคตกับการซื้อคอม ไม่เคยมองเผื่อ เพราะจะซื้ออีกที่ มันก็มีของใหม่มาอีกแล้ว ตกรุ่นประจำ

ตอนนี้มีงบประมาณ 20k อยากเปลี่ยน CPU /Mainboard/ Ram และ การ์ดจอ

ASUS M2N-E ตอนนี้ รอนิดมาแน่นอน ไม่เกิน 4000
            AMD 3200+ 2550 OC เอาแล้วกันนะครับ
            RAM ROX DDR667 512x2 ไม่เกิน 4000
            PCI-E GALAXCY 7900GS 6800บาท
            ราคา20000 นี้รวม PSUใหม่ไปด้วย 7900 กินไปมากครับ ENERMAX 460W 2500

19850 รับประกัน ไม่เกิน 20000 ตามความตั้งใจ และใช้งานได้ทั้นที ไม่ต้องซื้อนู้ยซื่อนี่เพิ่มครับ

Comment

โฆ กระจ่างเลย ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ก่อนอื่นเรื่อง SLi ผมออกตัวก่อนว่า ไม่ค่อยชอบเป็นการส่วนตัวเรื่อง ประสิทธิภาะที่ได้เพิ่มขึ้นกับ เงินที่จ่ายออกไป ผมชอบ การ์ดตัวเดียวรุ่นใกญ่ๆแรงๆเลยดีกว่า
                ส่วนตัวผมเรื่องอนาคตกับการซื้อคอม ไม่เคยมองเผื่อ เพราะจะซื้ออีกที่ มันก็มีของใหม่มาอีกแล้ว ตกรุ่นประจำ

ตอนนี้มีงบประมาณ 20k อยากเปลี่ยน CPU /Mainboard/ Ram และ การ์ดจอ

ASUS M2N-E ตอนนี้ รอนิดมาแน่นอน ไม่เกิน 4000
                AMD 3200+ 2550 OC เอาแล้วกันนะครับ
                RAM ROX DDR667 512x2 ไม่เกิน 4000
                PCI-E GALAXCY 7900GS 6800บาท
                ราคา20000 นี้รวม PSUใหม่ไปด้วย 7900 กินไปมากครับ ENERMAX 460W 2500

19850 รับประกัน ไม่เกิน 20000 ตามความตั้งใจ และใช้งานได้ทั้นที ไม่ต้องซื้อนู้ยซื่อนี่เพิ่มครับ

-------------------------------------------------------------------------
                มาแล้วครับ วันนี้เพิ่งไปซื้อมาครับ

Comment

Working...
                X