Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกรุณาด้วยครับ มือใหม่จิงๆ ยังไม่เข้าใจอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกรุณาด้วยครับ มือใหม่จิงๆ ยังไม่เข้าใจอะครับ

ขออนุญาติ เรียนถามหน่อยนะครับ ด้วยความที่มือใหม่มากๆ อยากจะ oc ได้อย่างพี่ๆคนอื่น แต่ก็อยากทราบถึงผลกระทบของการ oc อะครับ ดังนี้นะครับ

1.การใช้งาน CPU ที่ oc แล้ว ไปเป็นระยะเวลานานๆ ส่งผมเสียอะไรบ้างไหมครับ คือ พอทำแล้ว CPU ก็ใช้ไปได้เรื่อยๆเลยเหรอครับ

2.ผมเห็นกระทู้ของ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=333772 ซึ่งสามารถทำได้ถึง 4GHz เลย อย่างงี้ก็หมายความว่า เราก็ซื้อ CPU E5200 มาใช้ oc ดีกว่า ซื้อ E8400 มาใช้สิครับ คือ ผมไม่เข้าใจอะครับ หรือแนะนำกระทู้ให้ไปอ่านก็ได้นะครับ ขอขอบพระคุณครับ

3.และถ้าผมซื้อ CPU E5200 มาเพื่อเล่นเกม+oc ได้ด้วย ควรใช่ M/B อะไรดีครับ ที่จะสเถียร และแรม จำเป็นต้องยี่ห้อไหน รึปล่าวครับ

สุดท้าย ขอประทานอภัยด้วยนะครับ ผมพยายามใช้คำสุภาพๆ เพราะผมยังใหม่มาก ไม่มีความเข้าใจเลย ข้อความจึงยาวมาก+กับไม่รู้เรื่องอะไรเลย(ขาดความรู้จิงๆT-T)

ขอขอบพระคุณพี่ๆที่ช่วยตอบนะครับ ขอบคุณครับ

เข้าไปอ่านดูน๊ะคับ
    อ่านจบอาจกลายร่างเป็นมือเทพเลยก้อได้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

E5200 ไม่รู้ว่า oc แล้วแรงทัน E8400 แบบเดิมๆป่าว แต่ถ้า E8400 ocก้อหนี E5200 ไปอีก

mobo แล้วแต่งบคับ เอาชิบ P45 มาเล่น ก้อดีคับ

Comment

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ ผมลองอ่านมาแล้วครับ ได้ความรู้ดีมากเลยครับ

Comment

Originally posted by derner00 View Post
        ขออนุญาติ เรียนถามหน่อยนะครับ ด้วยความที่มือใหม่มากๆ อยากจะ oc ได้อย่างพี่ๆคนอื่น แต่ก็อยากทราบถึงผลกระทบของการ oc อะครับ ดังนี้นะครับ

1.การใช้งาน CPU ที่ oc แล้ว ไปเป็นระยะเวลานานๆ ส่งผมเสียอะไรบ้างไหมครับ คือ พอทำแล้ว CPU ก็ใช้ไปได้เรื่อยๆเลยเหรอครับ

2.ผมเห็นกระทู้ของ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=333772 ซึ่งสามารถทำได้ถึง 4GHz เลย อย่างงี้ก็หมายความว่า เราก็ซื้อ CPU E5200 มาใช้ oc ดีกว่า ซื้อ E8400 มาใช้สิครับ คือ ผมไม่เข้าใจอะครับ หรือแนะนำกระทู้ให้ไปอ่านก็ได้นะครับ ขอขอบพระคุณครับ

3.และถ้าผมซื้อ CPU E5200 มาเพื่อเล่นเกม+oc ได้ด้วย ควรใช่ M/B อะไรดีครับ ที่จะสเถียร และแรม จำเป็นต้องยี่ห้อไหน รึปล่าวครับ

สุดท้าย ขอประทานอภัยด้วยนะครับ ผมพยายามใช้คำสุภาพๆ เพราะผมยังใหม่มาก ไม่มีความเข้าใจเลย ข้อความจึงยาวมาก+กับไม่รู้เรื่องอะไรเลย(ขาดความรู้จิงๆT-T)

ขอขอบพระคุณพี่ๆที่ช่วยตอบนะครับ ขอบคุณครับ
        ตอบ --> (ตามความเข้าใจ และถามจากหลายๆที่ หากผิดโปรดแก้ให้ผมด้วยครับ)

ตอบ ข้อ1.

ถ้า OC แล้วคุณสามารถควบคุม อุณหภูมิไม่ให้ร้อนเกินไปได้ ก็โอเคครับ แต่ถ้าถามว่า ไม่เกิดผลเสียเลยหรือ ก็คงไม่ใช่ เพราะชื่อมันก็บอกอยู่ โอเวอร์คล็อก เพียงแต่ถ้าเรา OC แล้วคุมอุณหภูมิได้ดี ผลเสียมันก็น่าจะน้อยมาก ถึงมากที่สุด ซึ่งหลายท่านก็มองว่าคุ้มค่า เมื่อแลกกับความเร็วที่ได้ ถึงแม้อาจทำให้ซีพี่ยูอายุสั้นลงเล็กน้อย ถึงน้อยมากๆ (ตอนนั้นก็คงเปลี่ยนใหม่แล้ว)

ตอบข้อ 2.

ถ้าคนที่มี E8400 เค้า OC ด้วย ความเร็วก็หนี E5200 ออกไปอยู่ดี แต่ถ้า E8400 ไม่OC แล้วต้องการให้ E5200 ขึ้นไปเท่ากับ E8400 ได้นั้นต้องอาศัยปัจจัยหลายอย่าง กว่าจะขึ้นมาถึง (ซึ่งอันนี้ต้องศึกษาจากท่านเซียนหลายๆ ท่านในนี้ดู)

ตอบข้อ 3

อันนี้คงต้องรบกวนให้เข้ามาอ่าน หาความรู้ในบอร์ดนี้เองนะครับ มันมีเยอะ แถมมีอีกหลายปัจจัย นอกจาก M/B ครับ เช่น PSU Ram ชิปเซ็ต ฝีมือ และอื่นๆ อีกมาก

จบ (เท่าที่ทราบ ) เพียงเท่านี้ครับผม

Comment

ขอบคุณครับ พยายามไล่อ่านอยู่ครับ 5-6 วันแล้ว อิอิ ขอบคุณมากๆครับ

เพิ่งเข้าใจคำว่า ซิ้งค์เดิมๆ ก็ที่ติดมากับ CPU ใช่ไหม ถ้า oc จิงๆ น่าจะเปลี่ยนซิ้งที่ระบายความร้อนได้ดีๆ ดีกว่าใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by derner00 View Post
            ขอบคุณครับ พยายามไล่อ่านอยู่ครับ 5-6 วันแล้ว อิอิ ขอบคุณมากๆครับ

เพิ่งเข้าใจคำว่า ซิ้งค์เดิมๆ ก็ที่ติดมากับ CPU ใช่ไหม ถ้า oc จิงๆ น่าจะเปลี่ยนซิ้งที่ระบายความร้อนได้ดีๆ ดีกว่าใช่ไหมครับ
            เห็นควรเป็นเช่นนั้นคับ
            แต่ซิ้งค์เดิมๆ ก้อ oc ได้ในระดับนึง
            ซิสเต็มมีอะไรมั้งอะคับ แล้วลองมั้งยัง

Comment

เครื่องตอนนี้มีแต่ PIII 800 m/b CUV อะไรไม่แน่ใจครับ กะ ram 128+256 VGA GF2Mx เองอะครับ คง oc ไม่ได้แล้วมั้งครับ ผมจึงคิดที่จะหาคอมใหม่มาลอง oc ครับ งบสัก 15000 ไม่รู้จะได้อะไรบ้างT-T แต่ก็ขอขอบคุณพี่ๆที่กรุณาแนะนำครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X