Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิด cpuz ดูไฟ v-core มันขึ้นๆลงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิด cpuz ดูไฟ v-core มันขึ้นๆลงๆ

ผมตั้งไว้ 1.35 แต่ดูcpuzมันไม่นิ่งอ่ะครับ สลับไประหว่าง 1.35-1.40 เลยครับ
    มันเป็นที่ psu ป่าวครับ แล้วมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

บอทร์ก็มีผลครับ แต่มันก็ต้องมีขยันกันบ้างนะ

Comment

มันเกี่ยวกับการใช้งานด้วยรึป่าวนี่ ไม่แน่ใจ ผมก็เป็นเหมือนกันครับ 1.47 .48 .50 อยู่ประมาณนี้

Comment

ปกติครับ

แต่คิดว่าถ้าเป็นบอร์ด 140w จะนิ่งกว่านี้มาก หรือไม่ขยับเลย

Comment

อ่อเป็นที่บอร์ดหรอครับ ของผมบอร์ด nf6p เอง

Comment

ส่วนมากบอร์ดราคาถูกๆจะเป็นแบบนี้แหละคับ ไฟไม่นิ่ง

ผมลองเอาตัว M3A78-CM มาเสียบไฟก็ไม่นิ่งหมือนกัน ทั้งๆที่ PSU ก็ตัวเดียวกัน

Comment

แอสร๊อค ผมประจำ

แต่ไม่เป็นไร มันไม่แต๊ป ก็โอแล้ว

Comment

เหมือนรถยนต์อะครับ รอบเดินเบา มีแกว่งบ้างเล็กน้อย ไม่นิ่งสะทีเดียว

Comment

เป็นที่บอร์ดครับแต่ไม่น่าห่วงมาก ช่วง CPU Full Load มันกินไฟขึ้น ก็เลยไม่นิ่งนะครับ

ลองใช้ CPUz ดู FSB ด้วยก็ได้ครับว่ามีการแกว่งของ Bus เยอะไปมัย

ของผมก็เป็นนะ บอร์ดที่ผมใช้ก็ไม่ค่อยนิ่งเหมือนกัน ไฟปกติ 1.26V เวลา Full Load มันเหลือ 1.24V แต่ก็ถือว่าเล็กน้อยครับ
                  แต่เรื่อง Bus ของผมนี่สิ แกว่งเอามากๆ เลย OC ไปที่ 220MHz(เดิมๆ200) ไม่ได้นาน เวลา Full load ตัว Bus มันแกว่งขึ้นมาถึง 266MHz เอาดื้อๆเลย แล้วเครื่องมักจะดับไป กะว่าจะเอาบอร์ดไปเคลมเล่นๆ แต่คงเคลมไม่ได้แล้ว
                  ผมดัดแปลง M/B ไปเรียบร้อย หมดประกันไปเลย

Comment

ช่วงรันOrthos มันนิ่งอยู่ที่1.520 ไม่กระดิกเลยครับ แต่เวลาปล่อยเป็นปรกติมันดันแกว่งแฮะ 1.53 1.55ก็ยังมี
                    ส่วนบัสไม่แกว่งมาก แค่เฉพาะหลัง . จุดนิดหน่อย แต่ไฟแกว่งจัง

Comment

มันเป็นทำมะดาครับ พอFull load มันจะดรอปลงนิดหน่อย ส่วนช่วงIdel จะแกว่งขึ้นลงเล็กน้อย บอร์ดแพงก็เป็นครับ อย่าไปคิดมาก และอีกอย่างไม่เกี่ยวหลอกครับว่าบอร์ดจะรองรับกี่วัตต์ ที่เกี่ยวคือวงจร PWM และคุณภาพของอุปกรณ์ที่ลงบอร์ด ครับ เอาของดีมาลงก็แพงต้นทุนสูง ทนทานและสเถียร แต่ของห่วยๆลงบอร์ด คงรู้นะครับว่าใช้เกินspecมากๆนานๆจะเป็นยังไง.....

Comment

ถือว่าปกตินะครับ

Comment

+-5-7% ก็ปกติคับ มีบ้างอยู่แล้ว

Comment

คำถามที่สองผมก็อยากรู้นะ

ว่ามันมีผลเสียอะไรไหม

Comment

ของผมก็เป็น ASROkck NF6G ครับ

ไฟ 1.275-1.325 เลย

แกว่งมากๆ

ขนาก PSU Enermax 460w ที่ว่าจ่ายไฟนิ่งๆ - -

Comment

Working...
                              X