Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวไหนใน Startup ที่ไม่จำเป็นต้อง Run ตอนเปิดเครื่องมั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวไหนใน Startup ที่ไม่จำเป็นต้อง Run ตอนเปิดเครื่องมั่งครับ

ตัวไหนใน Startup ที่ไม่จำเป็นต้อง Run ตอนเปิดเครื่องมั่งครับ

ตามรูปเลยฮะ พอดีช่วงหลังๆมานี้ รู้สึกว่าเปิดเครื่องแล้วอืดกว่าปกติ

ผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยนะครับ ว่าตัวไหนที่ไม่จำเป็นตอนสตาร์ทบ้าง ส่วนถ้าเป็นกูรู ช่วยบอกคุณสมบัติของแต่ละตัวให้หน่อยได้ไหมครับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

ขอแบบชัวร์ๆนะครับ กลัวติ๊กออกแล้วมีปัญหาทีหลัง T__T

ก็ไม่มีแล้วนะครับ ที่เหลือก็คือโปรแกรมที่คุณใช้อะครับ

Comment

ต้องดู services ด้วยครับ

Comment

Originally posted by sacitarios View Post
        ต้องดู services ด้วยครับ
        ถึงปิดไป คราวหน้าเข้ามาใหม่มันก็รันเหมือนเดิม นี่ครับผม

Comment

ถ้าเป็น XP ผมจะเอาตัว sidebar ออกครับ
          แล้วก็ CPE17 ผมก็เอาออกครับ เพราะมั่นใจในตัว สแกนไวรัสของเครื่อง ฮิฮิ ( NOD32 )

ถ้าเครื่องอืดๆ ได้ลองทำ Disk Defragmenter บ้างไหมครับ ทำเดือนละครั้งสองครั้งก็ช่วยได้เยอะครับ ^^

Comment

Originally posted by ittiphol View Post
            ถึงปิดไป คราวหน้าเข้ามาใหม่มันก็รันเหมือนเดิม นี่ครับผม
            ปิด services ที่ไม่จำเป็นของโปรแกรมอ่ะครับ ไม่ใช่ของ windows
            Attached Files

Comment

Lclock +Sidebar ถ้าไม่ได้ใช้ก็ปิดได้นะครับโดยเฉพาะอย่างหลังนี่กินแรมเยอะ

ว่าแต่ปิด nvidia ไปด้วยรึนั่น

Comment

เหลือctfmon ตัวเดียวพอ

Comment

.. SideBar นี่อย่างแรกที่ผมปิดเลย .. กินแรมไม่เลือกที่จริงๆ

Comment

ถ้าไม่ต้องการให้วินโดวส์สวยปิดไปเกือบหมดให้เหลือแค่
                    ctfmon
                    nvcpl
                    egui
                    nodeable
                    nodlogin
                    ส่วนservicesผมว่าวินโดวส์ที่คุณลงมันคงdisableตัวที่ไม่ใช้ไปเรียบร้อยแล้วละ

ถ้าอยากให้บูตเร็วขึ้นอีกหน่อย ไปหาโปรแกรมBootvisมาลองใช้ดูครับ

Comment

Working...
                    X