Announcement

Collapse
No announcement yet.

PCI-E overclock frequency

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PCI-E overclock frequency

ต้องปรับไปเท่าไหร่ครับ bus cpu สูงๆ ต้องปรับ PCIE ไปที่เท่าไหร่ครับ
    ตอนนี้ปรับไปที่ 111 ครับ ค่าที่ควรตั้งเท่าไหร่เอ่ย เคยตั้ง 101 100 ก็เป็นอาการเล่น 3D แล้วเด้ง error บ้างเป็นเฉพาะเกมกับ 3dmark โปแกรมอื่นไม่เป็น Orthos รันสบาย 20 นาทีไม่มีปัญหา
    เล่นเกมหรือรัน 3d มันชอบเด้งออกมาครับ ไม่รู้เพราะอะไร ลืมบอกการ์ดผม ATI 3870 driver8.11

ไฟ cpu 1.320V E8400 E0@4.0G 500*8
    ram CELLSHOCK @1000 4-4-4-10 ไฟ 2.2Vครับ(น้อยไปหรือมากไปครับ)

ไฟอื่นๆ ปรับเกือบสุด
    ICH =1.36
    ICHIO =1.8
    MCH =1.69
    CPU VTT =1.36
    DDR Reference Voltage คืออะไรครับ ปรับเท่าไหร่ครับ ผมตั้งไว้ +30mv
    Last edited by adtong; 29 Nov 2008, 00:37:13.

รอดูด้วยคนครับท่าน

สงสัยเหมือนกัน

Comment

เล่นแล้ว เด้ง ดูแล้วอาการน่าจะไฟไม่พอนะ

แต่ปรับไฟ cpu ขึ้นดีกว่ามั้ง 1.4-1.5 ไม่ร้อนขึ้นเท่าไรหรอก น่าจะนิ่งขึ้น แล้วลองเล่นเกมดู

1.35 นี่แทบไฟเดิม เลย บัส 500 นี่เยอะพอควรเลยนะ ขยับไฟขึ้นหน่อยก็ดี
      Last edited by ekhoho; 29 Nov 2008, 00:56:39.

Comment

ช่วยดันครับ 9600gso ของพี่ร้อนแรงจริงๆ ^^

Comment

ร้อนนิตัวการ์ดหรือ ร้อนแรงแซงทางโค้ง อิอิ

Originally posted by paikrub09 View Post
          ช่วยดันครับ 9600gso ของพี่ร้อนแรงจริงๆ ^^

Comment

น่าจะไฟไม่พองับ

Comment

อัพๆ cpu bus สูงๆ นิเท่าไหร่ถึงเรียกว่าสุงครับ 500 นิสูงไหม
              แล้วทำไมบัสสูงๆ กินไฟเยอะทั้วๆ ที่ จิกเท่ากัน เช่น 4.0G 9*445 กับ 4.0G 500*8 ครับ

Comment

เงียบฉี่

Comment

Originally posted by adtong View Post
                  อัพๆ cpu bus สูงๆ นิเท่าไหร่ถึงเรียกว่าสุงครับ 500 นิสูงไหม
                  แล้วทำไมบัสสูงๆ กินไฟเยอะทั้วๆ ที่ จิกเท่ากัน เช่น 4.0G 9*445 กับ 4.0G 500*8 ครับ
                  ผมว่าบัสสูงๆที่กินไฟเยอะกว่านี่มันเป็นไฟแรมรึเปล่าครับ เพราะว่าบัสแรมมันก็จะขึ้นตามด้วยง่ะ

Comment

เข้~~~~~ ระวังการ์ดพังเอานะครับ ผมลืมไปแล้วlimit ati pci-e มันไม่ควรเท่าไหร่ แต่ผมใช้ที่100 ตลอดหน่ะครับ เสถียรดี ตอนนี้เล่น E8400 C0 560*8 กับHD4850 Pci-E 100 ตลอดครับ ไม่ปรับ ปรับไปไม่เห็นจะช่วยอะไร เล่นแล้วเด้ง ไปไล่อย่างอื่นดีกว่าครับพวกGTL และค่าไฟอื่นๆ สูงไปเด้ง ก็มีนะครับ ยกตัวอย่างไฟ vnb

อยากได้ cellshock มาอัดบ้างจัง แต่ว่าแรม4GB ดีๆนี่แพงเหมือนกัน เง๊อ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

อย่าไปยุ่งกับมันครับ pci-e นี่ ต้องตั้งไว้ที่ 100 ครับ ต้อง lock ไว้ที่ค่านี้ครับ
                        จะโอเวอร์คล็อกการ์ดต้องไปปรับค่า gpu clock หรือ memory clock หรือ shader clock เอาครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

วันนี้ผมเอา 9600gsoของพี่adtongไปใส่ hr03 rev a และ รู้สึกว่าหน้าสัมผัสมันเล็กกว่า chip อะ แต่ว่า ide อยู่ที่45 full loadอยู่ที่ 54 อยางงี้จะเป็นไรไหมอะครับ ขี้เกียจซื้อ hr03gtมาใส่อะ

Comment

ไม่แน่ใจแฮะแต่ไม่ร้อนมากก็โอเคนะ

Comment

Working...
                              X