Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครมีความรู้ด้านภาษาซี ช่วยผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครมีความรู้ด้านภาษาซี ช่วยผมหน่อยครับ

คือผมต้องทำโปรแกรม ตัดเกรด โดยใช้ภาษาซีครับ แต่ความรู้ผมมีน้อย

อ.ต้องการให้ทำสามรูปแบบ คือ แบบ IF , If_else , Switch ครับ ผมทำแบบ แรกเสร็จแล้ว แต่แบบต่อไป ผมไปต่อไม่ได้จริง ๆ ใครพอมีความรู้ช่วยผมหน่อยนะครับ ต้องส่งวันจันทร์นีแล้ว ด้วยครับ ขอบคุณครับ

วนลูป

Comment

Originally posted by Solidworks View Post
      วนลูป
      if, if_else, switch_case มันไม่ใช่วนลูปนะท่าน มันเป็น condition

for, while, do_while ต่างหากถึงเป็นลูป

จขกท. ใช้ C ตัวไหนอ่ะ

C, C++, C# ???

Comment

ทำifเสดแล้วหรอครับ
        if else ก็ใส่elseไปเพิ่มเท่านั้น
        switch ก็รับเข้ามา แล้วแบ่งใส่caseเอา

ลองหัดทำดูครับจะได้มีความรู้เยอะๆ

Comment

.. IF , If_else , Switch เป็นแบบ เงื่อนไข ท่านทำอัน if ได้ อัน if_else กับ switch ก็เหมือนกันครับ

.. ง่ายๆ ก็ เอาคะแนนเข้ามาใน เงื่อนไข (if) เพื่อตัดเกรด แล้ววน loop ให้ครบตามจำนวนนักศึกษาที่ต้องการ

Comment

switch (ค่าเกรดที่รับเข้ามา)
            case (80):
            echo "A";
            break;
            case (70):
            echo "B";
            break;

จริงๆต้องใช้เทียบว่า >= ถึงจะถูก แต่ไม่เคยเขียน C ไม่แน่ใจว่า switch ของ C จะเทียบได้ป่าว

Comment

เคยทำเทอมที่แล้วอ่ะ โปรแกรมตัดเกรด เครื่องคิดเลข คำนวนมุม ฯลฯ
              แต่ลืมละ...............c++

Comment

ลองดูนะแบบ If_else ผมไม่ได้รันดูนะถ้าผิดก็แก้เอานะคับ
                อธิบายให้แล้ว

#include<stdio.h>
                #include<conio.h>
                void main(void)
                {
                clrscr();
                float x; /*กำหนดตัวแปรชื่อx (floatจะใช้คำนวณเลขทศนิยมได้)
                printf("Input Point: "); /*พิมพ์ Input Point
                scanf("%f"&x); /*สแกนหาค่าX
                if(x<=49) /*ถ้าXน้อยกว่า49
                printf("Point = %f grade F",x); /*พิมพ์ grade F
                else if(x<=59) /*ถ้าXน้อยกว่า59
                printf("Point = %f grade D",x); /*พิมพ์ grade D
                else if(x<=69) /*ถ้าXน้อยกว่า69
                printf("Point = %f grade C",x); /*พิมพ์ grade C
                else if(x<=79) /*ถ้าXน้อยกว่า79
                printf("Point = %f grade B",x); /*พิมพ์ grade B
                else printf("Point = %f grade A",x); /*ถัาไม่ใช่พิมพ์ grade A
                }

ผิดถูกก็แก้เอานะคับ
                Last edited by Dexza; 30 Nov 2008, 09:24:45.

Comment

อันบนพอใช้ได้ครับ

Comment

Working...
                  X