overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: อยากรู้ข้อมูล AMD กับ Intel ผู้รู้ช้วยตอบหน่อย

OverclockZone Member lampofgod's Avatar

Post อยากรู้ข้อมูล AMD กับ Intel ผู้รู้ช้วยตอบหน่อย

มีอยู่ว่าผมจะประกอบคอมใหม่ใจจริงชอบตัวรองอ่ะ แตที่นี้มันมีอะไรดีกว่า Intel อ่ะ เสป็กเก่าผม Intel 775 520 2.8GHz FSB 800 L2=1MB เทคโนโลยี่คง 65nm

1. Intel 45nm AMD 65nm ต่างกันมากใหม สำคัญใหม
    2. Intel FSB 1066 ส่วน AMD Phenom X4 FSB เท่าไหรหรือ สำคัญใหม
    3. Intel L2 เยอะ AMD น้อยอ่ะ ตัวเก่าผม 1MB แต่ AMD มี L3 จำเป็นใหม

ไม่คล็อก ทำงานปกติ เล่นเกมส์ เขียตเว็บ แปลงไฟล์หนัง ผมชอบเปิดหลายหน้าต่างอ่ะ อบ่างต่ำก็ 3
    ผมใช้ Photoshop, Flash, Unlead, เขียนโปรแกรม PHP, ฟังเพลง, เล่นเกมส์, โหลด Bit ปิดพร้อมกัน ที่บ่อย Photoshop, Dreamwaver, EditPlus, และเปิดเว็บ เป็น 10 ผมทำเว็บ ต้องเปิดหลายหน้า
    ---------------------------
    ปัณหาผม AMD แก้ได้ใหม จะดีกว่า Intel 520 2.8GHz 800MHz L2=1MB ใหม

OverclockZone Member nununu's Avatar

1. ไม่ต่างด้านการใช้งาน ต่างด้านการผลิตและการ OC
    2. Intel ใช้ FSB ในการติดต่อกับอุปกรณ์ในเครื่อง แต่ AMD ใช้เทคโนโลยี HyperTransport แทน FSB เร็วกว่าครับ
    3. มี cache เยอะก็ยิ่งดี CPU จะเรียกใช้งาน L1 ก่อน ไม่มีข้อมูลก็ไป L2 แล้วก็ L3 แล้วก็ไปที่แรม

ส่วนจะเอา AMD หรือ Intel แล้วแต่ชอบครับ เหมือนเขียว-แดง บางคนชอบกินน้ำแดง น้ำเหลือง แตกต่างกันไป
    ไม่มีดีที่สุดครับ

OverclockZone Member lampofgod's Avatar

ทีดูไว้บอดร์ 780G Ram 2GB Geil Ultra CL 4-4-4-12 VGA: 4850Iceq Power Supply: 650W ได้เรื่องใหม
    ----------------------------------------
    ผมแค่อยากให้ดีกว่า Intel 520 2.8GHz 800MHz L2=1MB Ram: 2GB Corsair Value

OverclockZone Member essnara's Avatar

ถ้าเน้นตามที่ท่านบอกผมแนะนำ INTEL เพราะ L2 เยอะจะทำให้ประมวลผมเร็วกว่าที่เหลือ รอคนต่อไป

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

เ น้ น ทำ ง า น ห ล า ย ๆ อ ย่ า ง AMD เ เ จ่ ม ก ว่ า ค รั บ

1. Intel 45nm AMD 65nm ต่างกันมากใหม สำคัญใหม
    ******* ใ ช่ ง า น เ ดิ ม ๆ ค ล๊ อ ก บ้ า ง ไ ม่ เ น้ น ค ล๊ อ ก เ อ า ค ะ เ เ น น ก็ เ เ ท บ ไ ม่ ต่ า ง *******
    2. Intel FSB 1066 ส่วน AMD Phenom X4 FSB เท่าไหรหรือ สำคัญใหม
    ******* AMD ใ ช่ HyperTransport ค รั บ Phenom X4 ก็ วิ่ ง ที่ 1800*2 หรือ 3600 เ อ ง จิ๊ บ ๆ *******
    3. Intel L2 เยอะ AMD น้อยอ่ะ ตัวเก่าผม 1MB แต่ AMD มี L3 จำเป็นใหม
    ******* อยู่ ที่ โปรแกรม ครับว่าจะเรียก ใช่ เยอะแค่ไหน ... AMD น้อย กว่า ก็จิง แต่ เทียบ ต่อราคา แล้วก็ไม่เคยจะเห็นช้ากว่า นอกจาก คะแนน ที่ เอามาปั่น *******

OverclockZone Member boyro's Avatar

Phenom เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

OverclockZone Member krittamet's Avatar

เอาAMD เถอะครับ ราคราสบายกระเป๋า

OverclockZone Member jax88's Avatar

อืม

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

Quote Originally Posted by lampofgod View Post
    มีอยู่ว่าผมจะประกอบคอมใหม่ใจจริงชอบตัวรองอ่ะ แตที่นี้มันมีอะไรดีกว่า Intel อ่ะ เสป็กเก่าผม Intel 775 520 2.8GHz FSB 800 L2=1MB เทคโนโลยี่คง 65nm

- 45 กินไฟน้อยกว่า ร้อนน้อยกว่า

- สำคัญมากครับ เพราะเป็นระบบรับ-ส่งข้อมูล แต่เวลาใช้งานจริง ไม่มีความรู้สึกหลอกครับ ว่าเร็วแตกต่างกัน

- ถ้าจำไม่ผิดนะครับ intel จะส่งข้อมูล จากแรมเข้าไปเก็บใน L2 แล้วทำการประมวลผล ส่งกลับมาที่แรม(ในระหว่างการส่งข้อมูล จาก แรมไปหา L2 จาก L2 ไปหาแรม ตรงนี้จะทำให้เกิด คอขวดขึ้น)
    - amd ใช้การดึงข้อมูลจากแรม โดยตรงเพื่อตัดปัญหา คอขวด

ไม่คล็อก ทำงานปกติ เล่นเกมส์ เขียตเว็บ แปลงไฟล์หนัง ผมชอบเปิดหลายหน้าต่างอ่ะ อบ่างต่ำก็ 3
    ผมใช้ Photoshop, Flash, Unlead, เขียนโปรแกรม PHP, ฟังเพลง, เล่นเกมส์, โหลด Bit ปิดพร้อมกัน ที่บ่อย Photoshop, Dreamwaver, EditPlus, และเปิดเว็บ เป็น 10 ผมทำเว็บ ต้องเปิดหลายหน้า
    แนะนำ phenom X4 ไปเลยครับ ดูไม่แรง แต่ลื่นมาก กับการทำงานหลายๆอย่างพร้อมกัน
    ปัณหาผม AMD แก้ได้ใหม จะดีกว่า Intel 520 2.8GHz 800MHz L2=1MB ใหม

ผิดถูกยังไง ก็ข้ออภัยด่วยนะครับ ข้อมูลพวกนี้ได้จากการค้นๆ ในเวป OC นี่แหละครับ โดยเฉพาะห้อง AMD

OverclockZone Member Frankie's Avatar

-*-

OverclockZone Member lekmanso's Avatar

ล่อเป้า ป่าวเนี่ย

OverclockZone Member JUBILO's Avatar
    THAI / LADPRAO / BKK

ความรู้ใหม่ครับ ตามมาดัน

OverclockZone Member

AMD แรงกว่า ในราคาเท่ากัน พวกใจรัก Intel ก็เรื่องของเขาครับ เราไม่ยุ่ง ตัวใครตัวมัน อิอิ ไม่ล่อเป้า นะ *0*

OverclockZone Member kittymouse's Avatar

แล้วแต่ความชอบ...

OverclockZone Member Amdkiki's Avatar

ถามห้องAMDก็เสร็จสาวกAMDสิคำตอบเดาได้จากzoneหมวด

คนขับโตโยต้ายังบอกว่าโตโยต้าดีที่สุดเลย

ซื้อไปเลยครับ เอาแบบที่ชอบ
    ซื้อมาใช้งานไมไ่้ดซื้อมาดูเล่น ถูกแพงผมว่ามันไม่สำคัญ สำคัญว่ามันจะตอบสนองงานที่เราจะทำได้หรือเปล่า
    ซื้อคอมถูกไม่ใช่จะเท่ ถ้าใช้งานที่เราต้องการได้ไม่ดี ก็เท่านั้นซื้อมาไมวะ

เห็นตั้งทั้งสองห้องเลย มีอะไรแอบแฝงไหมครับ ฮาๆๆ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

9550 เคยจับล่ะลื่นมากๆ งานหลายๆอย่างอ่ะแต่งานเดียวไม่ค่อยเท่าไหร่ เหมาะสำหรับคนเปิดโปรแกรมทีละ 10-15 โปรแกรมขึ้นไป

ถ้างานเดียวจะมีปัญหา Core ที่เหลือนั่งตบยุงเล่น

แต่ก็ไม่ทุกโปรแกรมนะครับ

OverclockZone Member inside-idea's Avatar

Intel งานเดียวสุมหัวทำ งานอื่นทำๆหยุดๆ

AMD งานเดียวทำคนเดียว งานอื่นเพิ่มก็แยกย้ายกันไปทำ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by lampofgod View Post

45nm กินไฟน้อยกว่า
    ตรงนี้จะมีส่วนตรงที่เขาบอกว่า AMD ม้าตีนต้น Intel ม้าตีนปลาย
    เพราะว่าตรงส่วนนี้มีผลตรงที่การทำงานทั่วไป เปิดโปรแกรมเร็ว กดปุ๊บติดปับ
    แต่ Intel จะรู้สึกหน่วงๆ นิดหน่อย ตรงนี้รู้สึกได้จากการทำงาน

น่าจะมีผลตรงที่เวลาทำงานใหญ่ๆ ใช้เวลานานๆ

Phenom X4 9950 ไปเลยครับ เอาไปทำงาน อิอิอิ
    แถมอัพเกรดเป็น Phenom II ได้ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก

ไม่เหมือน Intel อัพเกรด เป็น Core i7 ต้องบังคับเปลี่ยนทั้งบอร์ด โครตแพง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks