Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ข้อมูล AMD กับ Intel ผู้รู้ช้วยตอบหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ข้อมูล AMD กับ Intel ผู้รู้ช้วยตอบหน่อย

มีอยู่ว่าผมจะประกอบคอมใหม่ใจจริงชอบตัวรองอ่ะ แตที่นี้มันมีอะไรดีกว่า Intel อ่ะ เสป็กเก่าผม Intel 775 520 2.8GHz FSB 800 L2=1MB เทคโนโลยี่คง 65nm

1. Intel 45nm AMD 65nm ต่างกันมากใหม สำคัญใหม
    2. Intel FSB 1066 ส่วน AMD Phenom X4 FSB เท่าไหรหรือ สำคัญใหม
    3. Intel L2 เยอะ AMD น้อยอ่ะ ตัวเก่าผม 1MB แต่ AMD มี L3 จำเป็นใหม

ไม่คล็อก ทำงานปกติ เล่นเกมส์ เขียตเว็บ แปลงไฟล์หนัง ผมชอบเปิดหลายหน้าต่างอ่ะ อบ่างต่ำก็ 3
    ผมใช้ Photoshop, Flash, Unlead, เขียนโปรแกรม PHP, ฟังเพลง, เล่นเกมส์, โหลด Bit ปิดพร้อมกัน ที่บ่อย Photoshop, Dreamwaver, EditPlus, และเปิดเว็บ เป็น 10 ผมทำเว็บ ต้องเปิดหลายหน้า
    ---------------------------
    ปัณหาผม AMD แก้ได้ใหม จะดีกว่า Intel 520 2.8GHz 800MHz L2=1MB ใหม

1. ไม่ต่างด้านการใช้งาน ต่างด้านการผลิตและการ OC
    2. Intel ใช้ FSB ในการติดต่อกับอุปกรณ์ในเครื่อง แต่ AMD ใช้เทคโนโลยี HyperTransport แทน FSB เร็วกว่าครับ
    3. มี cache เยอะก็ยิ่งดี CPU จะเรียกใช้งาน L1 ก่อน ไม่มีข้อมูลก็ไป L2 แล้วก็ L3 แล้วก็ไปที่แรม

ส่วนจะเอา AMD หรือ Intel แล้วแต่ชอบครับ เหมือนเขียว-แดง บางคนชอบกินน้ำแดง น้ำเหลือง แตกต่างกันไป
    ไม่มีดีที่สุดครับ

Comment

ทีดูไว้บอดร์ 780G Ram 2GB Geil Ultra CL 4-4-4-12 VGA: 4850Iceq Power Supply: 650W ได้เรื่องใหม
      ----------------------------------------
      ผมแค่อยากให้ดีกว่า Intel 520 2.8GHz 800MHz L2=1MB Ram: 2GB Corsair Value

Comment

ถ้าเน้นตามที่ท่านบอกผมแนะนำ INTEL เพราะ L2 เยอะจะทำให้ประมวลผมเร็วกว่าที่เหลือ รอคนต่อไป

Comment

เ น้ น ทำ ง า น ห ล า ย ๆ อ ย่ า ง AMD เ เ จ่ ม ก ว่ า ค รั บ

1. Intel 45nm AMD 65nm ต่างกันมากใหม สำคัญใหม
          ******* ใ ช่ ง า น เ ดิ ม ๆ ค ล๊ อ ก บ้ า ง ไ ม่ เ น้ น ค ล๊ อ ก เ อ า ค ะ เ เ น น ก็ เ เ ท บ ไ ม่ ต่ า ง *******
          2. Intel FSB 1066 ส่วน AMD Phenom X4 FSB เท่าไหรหรือ สำคัญใหม
          ******* AMD ใ ช่ HyperTransport ค รั บ Phenom X4 ก็ วิ่ ง ที่ 1800*2 หรือ 3600 เ อ ง จิ๊ บ ๆ *******
          3. Intel L2 เยอะ AMD น้อยอ่ะ ตัวเก่าผม 1MB แต่ AMD มี L3 จำเป็นใหม
          ******* อยู่ ที่ โปรแกรม ครับว่าจะเรียก ใช่ เยอะแค่ไหน ... AMD น้อย กว่า ก็จิง แต่ เทียบ ต่อราคา แล้วก็ไม่เคยจะเห็นช้ากว่า นอกจาก คะแนน ที่ เอามาปั่น *******

Comment

Phenom เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

Comment

เอาAMD เถอะครับ ราคราสบายกระเป๋า

Comment

อืม

Comment

Originally posted by lampofgod View Post
                  มีอยู่ว่าผมจะประกอบคอมใหม่ใจจริงชอบตัวรองอ่ะ แตที่นี้มันมีอะไรดีกว่า Intel อ่ะ เสป็กเก่าผม Intel 775 520 2.8GHz FSB 800 L2=1MB เทคโนโลยี่คง 65nm

- 45 กินไฟน้อยกว่า ร้อนน้อยกว่า

- สำคัญมากครับ เพราะเป็นระบบรับ-ส่งข้อมูล แต่เวลาใช้งานจริง ไม่มีความรู้สึกหลอกครับ ว่าเร็วแตกต่างกัน

- ถ้าจำไม่ผิดนะครับ intel จะส่งข้อมูล จากแรมเข้าไปเก็บใน L2 แล้วทำการประมวลผล ส่งกลับมาที่แรม(ในระหว่างการส่งข้อมูล จาก แรมไปหา L2 จาก L2 ไปหาแรม ตรงนี้จะทำให้เกิด คอขวดขึ้น)
                  - amd ใช้การดึงข้อมูลจากแรม โดยตรงเพื่อตัดปัญหา คอขวด

ไม่คล็อก ทำงานปกติ เล่นเกมส์ เขียตเว็บ แปลงไฟล์หนัง ผมชอบเปิดหลายหน้าต่างอ่ะ อบ่างต่ำก็ 3
                  ผมใช้ Photoshop, Flash, Unlead, เขียนโปรแกรม PHP, ฟังเพลง, เล่นเกมส์, โหลด Bit ปิดพร้อมกัน ที่บ่อย Photoshop, Dreamwaver, EditPlus, และเปิดเว็บ เป็น 10 ผมทำเว็บ ต้องเปิดหลายหน้า
                  แนะนำ phenom X4 ไปเลยครับ ดูไม่แรง แต่ลื่นมาก กับการทำงานหลายๆอย่างพร้อมกัน
                  ---------------------------
                  ปัณหาผม AMD แก้ได้ใหม จะดีกว่า Intel 520 2.8GHz 800MHz L2=1MB ใหม

ผิดถูกยังไง ก็ข้ออภัยด่วยนะครับ ข้อมูลพวกนี้ได้จากการค้นๆ ในเวป OC นี่แหละครับ โดยเฉพาะห้อง AMD

Comment

-*-

Comment

ล่อเป้า ป่าวเนี่ย

Comment

ความรู้ใหม่ครับ ตามมาดัน

Comment

AMD แรงกว่า ในราคาเท่ากัน พวกใจรัก Intel ก็เรื่องของเขาครับ เราไม่ยุ่ง ตัวใครตัวมัน อิอิ ไม่ล่อเป้า นะ *0*

Comment

แล้วแต่ความชอบ...

Comment

ถามห้องAMDก็เสร็จสาวกAMDสิคำตอบเดาได้จากzoneหมวด

Comment

Working...
                              X