Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง กับการ์ดจอ Nvidia G86GL-850 กับ Geforce 9300m G มันเหมือนกันป่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง กับการ์ดจอ Nvidia G86GL-850 กับ Geforce 9300m G มันเหมือนกันป่ะคับ

คือก่อนหน้านี้ผมไปเคลมโน๊ตบุ๊คมา แล้วเมื่อกี้ผมเจคการ์ดจอดูมันเป็นรุ่น Nvidia G86GL-850 ทั้งที่สติ๊กเกอร์ที่แปะอยู่มันเป็นรุ่น Geforce 9300m G ผมก็เลยสงสัยว่า 2 รุ่นนี้มันเหมือนกันป่ะคับ หรือว่าผมโดนเปลี่ยนการ์ดจอ ???

ผู้รู้ช่วยหน่อยคับ ร้อนใจมากเลย

คนละตัวกันครับ
    9300m ใหม่กว่า เป็น GF9
    แต่ 86 แรงกว่าครับ

Comment

แล้วงี้ผมควรทำไงดีคับ กลับมาจากเคลม การ์ดจอก็เปลี่ยนจากGeforce 9300m Gเป็น Nvidia G86GL-850 แบบนี้

เคลมที่ J i B มันไม่น่าจะมีปัญหานะเนี่ย

เครียดกันละทีนี้

Comment

NB รุ่น,ยี่ห้อ อาไรอาคับ
        กาดจอ NB เปลี่ยนไม่ได้นะคับ

Comment

หรอคับ

ผมใช้Asus F8SG การ์ดจอ9300MG คับ

ก่อนหน้านี้เคยเช็คมันก็เป็นรุ่นนี้อยู่

แต่พอเอาไปเคลมแล้วเอากลับมา กลายเป็นการ์ดจอรุ่น Nvidia G86GL-850 คับ

มันยังไงคับ

งง

Comment

Originally posted by nununu View Post
            คนละตัวกันครับ
            9300m ใหม่กว่า เป็น GF9
            แต่ 86 แรงกว่าครับ
            มั่วตั้งแต่ต้น จขกท เลยมึนตั้งแต่เริ่ม
            G86 = codenameของชิฟgpu
            9300m g = ชื่อรุ่นที่ใช้ทำตลาด

ของผม8400m gs
            Last edited by ok.chok; 20 May 2010, 13:13:16.

Comment

สรุปคือไม่มีปัญหาอะไรใช่มั้ยคับ แล้วโปรแกรมที่ดูมันโปแกรมไรอ่ะคับ ละเอียดจัง

Comment

9300G คือ 8400GS เอามาปรับปรุงนิดหน่อยเร่งสปีด โดยใช้ชิป G86 แต่เติม -50 เพื่อความต่าง

เทคโนโลยีเป็น 80 นาโนเมตร

ส่วน 9300GS เข้าใจว่าเป็นชิปที่ปลุกเสกขึ้นมาใหม่ ใช้รหัส G9X เทยโนโลยีการผลิต 65 นาโนเมตร

Comment

ความรู้ๆ สูบๆ

ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by witkot View Post
                    สรุปคือไม่มีปัญหาอะไรใช่มั้ยคับ แล้วโปรแกรมที่ดูมันโปแกรมไรอ่ะคับ ละเอียดจัง
                    โปรแกรม GPU-Z ใช้ดูข้อมูลกาดจอ
                    โปรแกรม CPU-Z ใช้ดูข้อมูล ชิบซีพียู,แรม อาไรแบบนี้

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
                      9300G คือ 8400GS เอามาปรับปรุงนิดหน่อยเร่งสปีด โดยใช้ชิป G86 แต่เติม -50 เพื่อความต่าง

เทคโนโลยีเป็น 80 นาโนเมตร

ส่วน 9300GS เข้าใจว่าเป็นชิปที่ปลุกเสกขึ้นมาใหม่ ใช้รหัส G9X เทยโนโลยีการผลิต 65 นาโนเมตร
                      ตามนี้เลย

การ์ดจอ Nvidia

Comment

Working...
                      X