Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีปัญหาสงสัยเกี่ยวกับ website google ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีปัญหาสงสัยเกี่ยวกับ website google ครับ

คือว่าผมลองสังเกตุว่า เมื่อผม search คำที่ต้องการค้นหาแล้ว แสดงผลขึ้นมา แล้วผมไปเปิดที่อื่น ทำไมหน้าแรก มันไม่เหมือนกับที่เปิดอีกที่นึงอะครับ แต่ละที่เปิดมาไม่เหมือนกันเลย มันมีปัจจัยอะไรบ้างครับที่จะทำให้ มันแสดงผลออกมาไม่เหมือนกัน คือผมสงสัยอะครับ อยากรู้ไว้อะครับ ผมเรียนพวก Nekwork ไรพวกนี้อยู่

ขอบคุณครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ

Comment

ผมอยากรู้คร้าบบบ

Comment

ไปถามที่นี่ครับ thaiseoboard.com

Comment

จขกท หมายถึง ผลลัพธ์ของการ serach ใช้มะงับ ? เอาแบบง่ายๆ นะ (จริง ลึกก่านี้)

Google วาง Server ในลักษณะ Web farm งับ... คือมี Server วางไว้หลายตัว กระจายไป หลายๆ พื้นที่งับ...

โดยแน่นอนว่ามีการ update ข้อมูลถึงกัน... โดยปกติแล้วระบบนี้ จะใช้เพื่อให้ response ระหว่าง server และ client ไวงับ แต่จะได้ข้อมูลที่ เหมือนๆ กันไม่ว่า ดึงจาก server ไหน สังเกตุจาก เวลาเรียก google.com ถ้าอยู่ในไทยมันจะพาไป google.co.th คือเครื่อง server ที่วางในไทยงับ (แยกแยะจาก IP เครื่อง Client นั้นละ)

แต่ Web farm ของ google มีการพัฒนางับ เพิมเติมในอีกจุดนึง คือแทนที่จะ ทำให้ database เหมือนกันหมดทั้ง โลก.... Google ทำให้ไม่เหมือนงับ... เพื่อให้ การ search ให้ผลลัพธ์ตรงกับ พื้นที่นั้นๆ งับ... Exp: ง่ายๆ งับ ถ้าท่านนึกอยากจะหา Dictionary ท่านก็พิมพ์ลงไปใน google งับ... มันก็จะแสดง web dictionary ของไทย หรือ เราๆ ชาวไทยชอบเล่นนี้ละงับ... (ของต่างประเทศมันก็นับรวมนะ แต่ในระดับ priority ที่ต่ำกว่า) เพราะในขณะเดียวกัน ถ้าเป็นคนใน USA อิรัก อิหราน ฯลฯ นึกจะหา Dictionary ก็คงอยากได้ของภาษาของประเทศนั้นๆ มากก่าละงับ ^^'

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

ขอบคุณครับ พนักงาน Google ในไทยบอกว่า server ของ google รวมแล้วได้ 4 สนามฟุตบอลมาตฐานครับ

Comment

Working...
              X