Announcement

Collapse
No announcement yet.

การลงwindowsในHP dv2626tx

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การลงwindowsในHP dv2626tx

ช่วยแนะนำหน่อยครับ เนื่องจากลองลงวันนี้ มันลงไม่ได้อ่ะครับ พอมันรันไฟล์เสร็จ ตอนที่ให้กด enter เพื่อทำการลงwindowsอ่ะครับ มันบอกว่า ไม่พบฮาร์ดดีสที่จะใช้ลง งงมากๆเลยอ่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องไปตั้งตรงไหน เช่น ในรุ่นอื่น มันต้องเปลี่ยนจาก AHCI เป็น IDE ก่อน แต่พอมาเจอตัวนี้ งงเลยครับ ไม่มีที่เปลี่ยน หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ เข้าไปทุกตัวที่เข้าได้ ก็ไม่มีที่เปลี่ยน ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง ถึงจะลงได้ครับ ลองมาหมดทุกแผ่นแล้ว ทั้งsp2 ของแท้ dark v.6 ก็ลงไม่ได้ แผ่นที่มีsata ก็ลงไม่ได้ ขึ้นบอกเหมือนกัน แนะนำหน่อยครับ งงมากๆ
    ปล.จะลงwindows xpนะครับ ซื้อมาไม่เคยลงใหม่ที หมดประกันแล้วด้วย ซื้อมามันให้vistaมาครับ

ดันๆ

Comment

ปัญหาอยู่ที่driver SATA ครับ วิธีการแก้ปัญหาคือหาแผ่นที่มีไดรเวอร์sataของ 965 มาลงหรือถ้าหาไม่ได้หรือไม่มีที่จะหาก็ทำแผ่นเองตามนี้
      1. โหลดโปรแกรมnliteที่ http://home.midmaine.com/~nlite/nlit....installer.exe
      2. ไดรเวอร์sataโหลดที่ไฟล์แนบที่ผมแนบไว้ให้ อย่าลืมแตกไฟล์ก่อนใช้นะครับ ใช้ได้กับ chipset 945-950-960-965-pm45
      3. วิธีทำ http://www.****************/forum/showthread.php?t=8168
      เครติดwww.****************
      Last edited by ok.chok; 20 May 2010, 13:13:16.

Comment

ขอบคุนมากครับ ที่แนะนำ

Comment

ว่าแต่ ตกลงมันเปลี่ยนเป็น ide มะได้หรอครับ เห็นในbios มะมีที่เปลี่ยน

Comment

Originally posted by papadx View Post
            ว่าแต่ ตกลงมันเปลี่ยนเป็น ide มะได้หรอครับ เห็นในbios มะมีที่เปลี่ยน
            ของผมก็ไม่มีให้เปลี่ยน bios flashมา3ครั้งแล้ว F23 F2B F2C ตอนนี้ใช้ F2D ก็ไม่เห็นมีให้เปลี่ยนสักตัว

Comment

ขอบคุณมากครับ สรุปคือต้องลงแผ่นwindowsที่มีdriver sataอย่างเดียว ถูกมั้ยครับ

Comment

Originally posted by papadx View Post
                ขอบคุณมากครับ สรุปคือต้องลงแผ่นwindowsที่มีdriver sataอย่างเดียว ถูกมั้ยครับ
                ถูกต้องครับ

Comment

โอ้วความรู้ใหม่ ผมก็ลงไม่ได้เหมือน จขกท ด้วยครับ แถมบูท Recovery ก็ไม่ขึ้นด้วยครับ

Comment

Working...
                  X