Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน cpu แล้วใช้ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน cpu แล้วใช้ไม่ได้

พอดี เปลี่ยน CPU จาก Intel(R) Celeron(R) CPU 1.70GHz เป็น P4 2.40GHz แต่เปิดไม่ได้ ไม่มีเสียงปี๊ปๆ เลย เหมือน CPU ไม่แน่น เลยถอดเสียบใหม่ ก็ไม่ได้ เลยกลับมาใส่ตัวเดิม เปิดได้เหมือนเดิม เลยงง ว่า การเปลี่ยน CPU เนี่ย มันต้องดูอะไรบ้างอ่ะครับ เพราะตัวที่ซื้อมา ก็ใส่บอร์ดได้นะครับ แต่เปิดไม่ติด งงเลย

ใครรู้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Mainboard Model = P4S533MX (0x217 - 0xB4FA0A)
    Last edited by artnaclub; 30 Nov 2008, 06:48:57.

clear biosดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by tontan View Post
      clear biosดูก่อนครับ
      ถอดถ่านออก ใช่มั้ยครับ

Comment

ใช่แล้ว ถอดถ่านแล้วทิ้งไว้ประมาณ 30วินาที เพื่อ มีระบบไฟสำรองของบอร์ด

Comment

ไม่แน่ใจว่าใส่ Pentium 4 บัส 200 ได้หรือป่าวนะบอร์ดตัวนี้ บอร์ดอาจจะไม่ลองรับนะครับ ถ้าไม่ได้ลองแฟลชไบออสดูครับ

Comment

Originally posted by one View Post
            ไม่แน่ใจว่าใส่ Pentium 4 บัส 200 ได้หรือป่าวนะบอร์ดตัวนี้ บอร์ดอาจจะไม่ลองรับนะครับ ถ้าไม่ได้ลองแฟลชไบออสดูครับ
            ดูบัสของ CPU ตรงไหนหรอครับ

Comment

ดูบนกระดองซีพียูครับ

Comment

อืมม์.........ดูจาก cpu support list แล้ว mainboard ของท่าน support
                P4-2.40 GHz (400 FSB, L2 cache:512KB)
                P4-2.40B GHz (533 FSB, L2 cache:512KB)
                รองรับนะครับ....ใช้ได้ครับไม่มีปัญหา
                ลอง clear bios[ย้าย jumper + ถอดถ่าน]ดูนะครับ....น่าจะ work

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                  อืมม์.........ดูจาก cpu support list แล้ว mainboard ของท่าน support
                  P4-2.40 GHz (400 FSB, L2 cache:512KB)
                  P4-2.40B GHz (533 FSB, L2 cache:512KB)
                  รองรับนะครับ....ใช้ได้ครับไม่มีปัญหา
                  ลอง clear bios[ย้าย jumper + ถอดถ่าน]ดูนะครับ....น่าจะ work
                  ผม Clear bios แล้วครับ ก็ไม่ได้ เหลือ ย้าย jumper แต่มันย้ายตรงไหนหว่า งง

แล้ว P4-2.40 GHz ผม ก็ (533 FSB, L2 cache:1024KB) ครับ

Comment

jumper ตัวที่อยู่ข้างๆถ่านอะครับ (ใช่ป่าวหว่า -*- )

Comment

ลองอัพไบบออสดูครับ ไม่รู้ว่าจะใช้ Asus Update ได้หรือป่าว ท่านลองไปโหลด Asus Update จากเวป Asus มาติดตั้ง แล้วเข้าไปดูวิธีอัพตามลิงค์ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306306

อันนี้ไบออสเวอร์ชัน 1006 ครับ ลองดูนะครับ
                      Attached Files

Comment

หรือถ้าอยากได้ไดร์เวอร์ตัวไหนก็เข้าไปโหลดที่นี่เลยครับ http://support.asus.com/download/dow...l&SLanguage=en

Comment

Working...
                        X