Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการเปลี่ยนระบบ FAT32 เป็น NTFS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการเปลี่ยนระบบ FAT32 เป็น NTFS ครับ

คือว่า ผมไปเห็นบทความที่ว่า

แปลง HDD ระบบ FAT32 เป็น NTFS
    ไปที่ start >run
    พิม Convert X: /FS:NTFS
    X คือ ไดร์ฟที่จะเปลื่ยน
    ระหว่าง ไดร์ฟ: กับ / ต้องมีเว้นวรรค
    แล้วกด ok แล้วจะมีการยืนยันกด y ไปเรื่อยๆแล้วกด enter เพื่อ restart แล้วก็รอจะเข้า win ใหม่ ก็เรียบร้อย

ไม่ทราบว่าข้อเท็จเป็นอย่างไร ใครพอจะตอบผมได้บ้างครับ เห็นเค้าว่าระบบ NTFS รองรับไฟล์ขนาด 4 GB ขึ้นไปได้แต่ระบบ FAT32 ไม่รองรับครับ เป็นเหตุผลที่ผมอยากจะเปลี่ยนระบบดังกล่าว
    คือว่า ผมอยากจะเปลี่ยน FAT32 เป็น NTFS พอดี แต่ไดร์ฟที่จะเปลี่ยนมีข้อมูลสำคัญอยู่มาก(เกือบเต็มพื้นที่ไดร์ฟนั้น) ไม่ทราบว่าเราสามารถเปลี่ยนระบบ FAT32 เป็น NTFS ได้เลยหรือเปล่าครับโดยในไดร์ฟที่จะเปลี่ยนระบบมีข้อมูลอยู่และหลังจากเปลี่ยนระบบแล้ว ข้อมูลจะยังอยู่เหมือนเดิม **ขอคำยืนยันให้แน่ใจทีครับผม ใครก็ได้ จะได้ตัดสินใจทำ หากไม่ชัวร์ผมจะได้ใช้วิธีอื่นครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

การที่ Convert จาก FAT32 เป็น NTFS ทำได้เลยครับข้อมูลยังอยู่ หรือใช้โปรแกม partitionmagic ทำก้อง่ายดีนะครับ

Comment

ทำได้เลยครับ
      ผมทำบ่อยมากๆ แค่รีสตาร์์ทเครื่องแล้วก้อรอ

Comment

ชัวร์ครับ เวลาลง Windows Server 2003 ในขั้นตอนการลง
        ก็ใช้ File System แบบ FAT32 นะครับ หลังจากนั้นมันจะมี Step Convert ครับ
        ก่อน Boot ครั้งแรกจะรันซักแป๊บนึงอ่ะครับ ก็จะเป็น NTFS แล้วครับ

ทำตามนั้นได้เลยครับ ข้อมูลไม่หายหรอกครับ

Comment

เมื่อก่อนเป็น Fat32

พออ่านเจอก็กดเปลี่ยนทันที

รอไม่นานครับ แต่เห็นบางคนทำแล้วข้อมูลมีปัญหานะครับ

ของผมก็ข้อมูลเกือบเต็มลูก convert แล้วก็เหมือนเดิม ข้อมูลปกติดีทุกอย่าง

Comment

ของผม Format Window ลงระบบ NTSF เลยอ่ะครับ อิอิ (ตอนนี้สบายใจตรงไม่ต้องมานั่ง Scan ทุกทีที่กด Reset ส่วนที่เค้าบอกว่าเรวขึ้นอันนี้ผมยังมะรู้นะครับ ใช้ๆ ไปยังไม่รู้สึกไร *0*)

Comment

ผมลองทำตามบทความนะครับ
              มันขึ้นมาแบบนี้ครับ ผมลงพิมพ์ y และ enter มันก็หายไปแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ลองรีสตารส์เครื่องมันก็ไท่เปลี่ยนครับยังเป็น FAT32 เหมือนเดิม ต้องทำยังไงครับ แนะนำทีครับผม

Comment

เท่าที่เคยทำ ตัวไดร์ต้องไม่มีการเปลี่ยนชื่อนะครับ ถ้าเปลี่ยนก็ลบออกนะครับ ลอง ดูครับ

Comment

ถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อด้วยก็ใช้partitionmagicสิครับ ผมว่าใช้ง่ายดีด้วย

Comment

เคยใช้แต่ Partitionmagic กับ Paragon Partition Manage ใช้ง่ายเหมือนกัน อยู่ใแผ่น Hiren's BootCD ไม่ต้องลงโปรแกรม Boot ได้เลย

Comment

ผมลองลบชื่อไดร์ฟออกครับแล้วค่อยทำ มันขึ้นแบบนี้ ผมไม่แน่ใจ ต้องทำไงครับ
                      ปล.ขอบคุณสำหรับทุกๆท่านที่ร่วมตอบปัญหานะครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                      X