Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี CPU Cooler เงียบ ๆ สำหรับเคสบาง (delux B166) พอแนะนำให้บ้างได้ไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี CPU Cooler เงียบ ๆ สำหรับเคสบาง (delux B166) พอแนะนำให้บ้างได้ไหมครับ?

ใช้ CPU AMD X2 5200+ อยู่ ไม่ได้คล็อกครับ เดิม ๆ เลย

ยัดเคส Slim ของ Delux B166 อยากหา CPU Cooler แบบมีพัดลม หรือไม่มีก็ดี ที่เสียงเงียบ ๆ พอมีตัวไหนแนะนำได้บ้างไหมครับ? (ที่ความสูงมันยัดเคสบางลงน่ะครับ)

กับ ในเคสมันมีพัดลม ติดมาหนึ่งตัวเล็ก ๆ ถ้าจะเปลี่ยนพัดลมเคสให้เงียบลงด้วย กับคอนเน็คเตอร์ที่เสียบไฟจากเมนบอร์ดได้โดยตรง มีร้านไหนขายบ้างไหมครับ?

ต้องหาแบบ แบนๆ เตี้ยๆ เพราะเคสเล็ก

http://www.tkcom99.com/product_detai...=6&s_cat_id=44

http://www.zalman.com/ENG/product/Pr...ad.asp?Idx=167

.

Comment

จริงๆใช้เคสขนาดเล็กนี่ก็ อาจจะต้องจัดการเรื่องการจัดสายไฟเล็กน้อยนะครับ แล้วก็ พัดลมระบายอากาศร้อนๆออกนอกเครื่องด้วยครับ แต่ว่า ก็ใช้มาระยะนึงแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ o/c ไปเล็กน้อยแค่นั้น ไม่ได้มากมายอะไรก็พอได้ครับ ตัวของท่าน rep แรกก็เยี่ยมครับ แนะนำเช่นกัน
      แต่ตัวนี้ก็ ถูกกะตังค์ดีเหมือนกันครับ แต่เสียดายที่เป็ฯ 775 ครับ ลองเลือกตามความเหมาะสมและความต้องการของท่านแล้วกันนะครับ ซิงค์แบบ low profile นี่ตัวเลือกเยอะพอสมควรครับ

พิจารณาดูครับ
      Last edited by Leim; 15 Mar 2009, 02:01:46.

Comment

เน้นพัดลมเสียงเงียบครับ (db ต่ำ ๆ) หรือไม่มีพัดลมเลยก็ยิ่งดี (แต่คงหาตัวที่มันยัดลงเคสเล็กลำบาก กับเรื่องความร้อนน่าจะเป็นปัญหา) ส่วนตัวผมไม่ได้คล็อกเลยครับ เซ็ตมันเป็น HTPC แต่เสียงพัดลมมันกระหึ่มจนน่ารำคาญ ดูหนังแอ็คชั่นก็แล้วไป แต่หนังดราม่า หรือหนังอะไรที่เงียบ ๆ หน่อย เสียงพัดลมดังคลอไปกับหนังตลอดจนน่ารำคาญครับ

เรื่องงบก็ประมาณ 1-2 พัน พอรับได้ครับผม

ว่าแต่พัดลมเคสไซส์นี้เนี่ย หาเงียบ ๆ แล้วสายเป็น 3 พิน เสียบกับ Mainboard ได้ที่ไหนบ้างครับ?

Comment

เลือกมาตามที่เค้ามีขายนะครับ

http://www.tkcom99.com/product_detai...=6&s_cat_id=42

http://www.tkcom99.com/product_detai...=6&s_cat_id=43

http://www.tkcom99.com/product_detai...=6&s_cat_id=44

แบบ low profile ทั้งนั้นครับ มันก็เงียบกว่าตัว stock นะครับ
          แต่เกรงว่า พัดลมตัวเล็กๆ รอบจัดๆ ที่ช่วยระบายความร้อนออกนอกเคสมันจะเสียงดังหนะสิครับ
          ซิงค์แบบนี้ราคาไม่ได้แพงมากครับ ความเย็นก็ ไม่ได้มากมาย ตามขนาดครับ

Comment

ไม่ทราบว่าท่านซื้อเคสตัวนี้ไปหรือยังครับ ถ้ายัง พอดีเมื่อวานผมเดินดูเคสมาก็ เจอของ delux ตัวนึงนะครับ ไซส์เดียวกันเหมือนกัน แต่ว่า เค้าจะปรับปรุงตรงที่ ตรงฝาปิดด้านบนเค้าจะทำเป็นตะแกรงเพื่อระบายอากาศ ช่องขนาดใหญ่พอสมควรครับ ผมว่า ใช้ได้นะ แต่ไม่รู็จะถูกใจหรือว่า ท่านจะกลัวฝุ่นหรือไม่นะครับ

ผมก็เคยมีความคิดที่จะ เจาะฝาเคสด้านบนแล้วใส่ตะแกรงสีดำไว้เหมือนกันครับ เพราะมันร้อนได้ใจเลย
            แต่ว่า ใช้ไปจริงๆนี่ ก็ไม่มีปัญหานะครับ (ไม่ได้ทำเป็น htpc เหมือนท่านครับ แต่พื้นที่วางเคสจำกัดครับ)

ถ้าเน้นเงียบ ตัวละ 850 ตัวข้างบนนี้ผมเคยลองครับ เงียบได้ใจเลย แต่ ไม่ค่อยเย็นนะครับ พอใช้ได้ครับ
            ยังไงท่านลองไปดูที่ร้านน่าจะได้คำตอบนะครับ (แต่ noise บริเวณรอบๆนี่ เยอะจนจับอาการไม่ค่อยได้)
            ยังไงก็ขอให้ได้อย่างที่ชอบนะครับ

Comment

ซื้อไปแล้วล่ะครับ ตอนนี้ก็ใช้ดี แฮ้ปปี้ทุกอย่าง ติดแค่เรื่องเสียงพัดลมอย่างเดียว

ผมใช้ในห้องแอร์อย่างเดียว วางไว้ข้าง ๆ ทีวีเลย กับจอคอม ไม่ได้ซุกไว้ในซอก หรือตู้ครับ เลยไม่กลัวเรื่องความร้อนเท่าไหร่ แต่เสียงมันนี่สิ คือปัญหาใหญ่...

ตอนนี้ใช้ พัดลมเดิม ๆ ที่ติดมากับ cpu อยู่ครับ

อ้อ... สงสัยอีกเรื่อง ถ้าผมถอดพัดลมเดิมอีก ไอ้ซิลิโคน (หรือกาว) ที่ติดอยู่ใต้พัดลมตัวเดิม มันไปเปื้อน CPU จะทำความสะอาดด้วยอะไรได้บ้างไหมครับ ที่จะไม่ทำให้ CPU เสียหายน่ะครับ

Comment

จริง ๆ สนใจ Arctic Cooling รุ่น Alpine 64 GT ราคาในเว็บ 10 กว่าเหรียญเอง ดูหน้าตาแล้ว ก็น่าจะเงียบดีเหมือนกัน แต่ไม่เห็นมีร้านไหนในไทยขายเลย ว่าจะฝากน้องชายไปดูที่ Akihabara ให้ก่อน ถ้ามีก็คงให้ติดกลับมาให้ ไม่มีค่อยหาที่นี่ดูต่อไป...

http://www.arctic-cooling.com/cpu2.p...8&data=3&disc=

Comment

คุณ Leim พอจะมีรูปตรงบอร์ด ที่เสียบสาย ช่อง Audio / Mic ด้านหน้าเครื่องไหมครับ? เหมือนผมจะเสียบสายผิด เพราะเสียงไม่ออก โปรแกรมควบคุม Sound Card ในเครื่องก็มองไม่เห็นสายที่ผมเสียบ

หรือมีข้อแนะนำสักนิดว่าเสียบสายไหน ที่ช่องไหนก็ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

Comment

สายตรง front panel audio นั่นเหรอครับ?

ตรงพินก็มีบอกไว้ชัดเจนนะครับ

แล้วเปิดคู่มือเมนบอร์ด เทียบกับตำแหน่งที่เสียบไปเลยครับ
                    คงต้องพึ่งคู่มือเทียบกันเลยครับ ดีที่สุด

Comment

เมนบอร์ดของผมรุ่น GA-MA78GPM-DS2H

ตามคู่มือตรง F_Audio

มันมีมาให้ดู 2 ชุด

10 | 9
                      8 | 7
                      6 | 5
                      4 | 3
                      2 | 1

ชุดแรก For HD Front Panel Audio

1. MIC2_L
                      2. Ground
                      3. MIC2_R
                      4. -ACZ_DET
                      5. LINE2_R
                      6. Ground
                      7. FAUDIO_JR
                      8. No Pin
                      9. LINE2_L
                      10. Ground

ชุดที่สอง AC'97 Front Panel Audio

1. MIC
                      2. Ground
                      3. MIC Power
                      4. NC
                      5. Line Out (R)
                      6. NC
                      7. NC
                      8. No Pin
                      9. Line Out (L)
                      10. NC

สายที่ตัวเครื่องมันมี / MIC 1 เส้น (2 หัว) / Ground 2 เส้น / EAR_L 1 เส้น (2 หัว) / EAR_R 1 เส้น (2 หัว)

เลยคิดว่าน่าจะเป็น AC'97 ตอนนี้ก็เสียบสายตามแบบชุดที่สองอยู่ แต่เสียงไม่ออก กับเสียบแล้ว โปรแกรม Realtek HD Audio Manager ก็ไม่ได้มองเห็นว่าเสียบสายอยู่ด้วยครับ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรดี?

ปล. เห็นรูปการเก็บสายของเครื่องคุณแล้ว เนียนมาก แกะเครื่องมาว่าจะลองทำบ้าง แต่ทำยังไงก็ไม่ได้เนียนอย่างในรูปคุณเลยครับ...

Comment

ปรากฎว่าเสียบถูกแล้วครับ แต่อ่านคู่มือไม่ดีเอง มันให้มา disable front panel jack detection ในโปรแกรมก่อน ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ แต่เสียงรบกวนมันเข้ามาเยอะจัง เสียบหูฟังอยู่ ถ้ายังไม่เปิดเสียงอะไร จะมีเสียงจี๊ด ๆ แบบคลื่นรบกวน ดังเข้ามาในหูฟังตลอดเลย แก้ไขอย่างไรได้บ้างไหมครับ?

Comment

Working...
                        X