Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่อง shutdown ไม่ดับครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่อง shutdown ไม่ดับครับ

เพิ่งประกอบเครื่องให้พี่ไปแต่หลังจากลองใช้แล้วเกิดอาการ shutdown ไม่ดับครับ คือเหมือนเครื่อง shutdown เสร็จแล้ว(save seting เสร็จแล้ว ตัดไฟคียบอร์ดกับเมาท์แล้ว)แต่ไม่ดับ
    ลองดูใหม่แล้วไม่ต้องเปิดไว้นานๆก็เป็นครับแต่จะไม่เป็นทุกครั้งแต่ก็เกือบทุกครั้ง

spec เครื่องนะครับ
    cpu e7300
    M/B Asus P5QL-E
    Ram Geil Value Series 2GB 800MHz
    VGA HIS HD3650 256MB
    HDD WD 640G KS
    PSU OCZ Stealth X Streme 600W

ลองอัพfirmware M/B แล้วไม่หายข้องใจว่าเป็นที่ window(win sp2 เดิมๆครับ) หรือ Hardware พอดีไม่มีอุปกรณ์ลองเปลี่ยน(เครื่องผมยัง478อยู่)
    ตอนนี้ลองอัพ window sp3 แล้วยังเหมือนเดิมครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by Blue Blood; 2 Dec 2008, 20:13:40. Reason: เพิ่มเติมรายละเอียด

แต่ตอนที่ผมเป็น shutdown ไม่ลง ผมลง windows ใหม่มันหายนะ

Comment

ลองปิด automatic update ดูครับ
      คลิกขวา My Computer>properties>automatic update >Turn off automatic update

ผมเคยทำแล้วมันหายนะ

Comment

ลองอัพwindowเป็น window sp3 อาการยังเหมือนเดิมครับ
        auto update ปิดไว้อยู่แล้วครับไม่ได้เปิด
        กำลังหาpsuมาลองเปลี่ยนว่าจะหายไหม

Comment

ดันหน่อยเจอเหมือนกัน

Comment

อาการแบบนี้ผมเคยเจอทั้ง Software ทั้ง Hardware นะครับ ถ้า Software ก็พวก OS หรือโปรแกรม มันไม่ปิดโปรแกรมที่รันค้างเอาไว้อ่าครับ ถ้า Hardware ก็พวกระบบตัดไฟของ board

Comment

ตามหลักแล้วลง windows มันจะรีสตาร์ทหนึ่งรอบใช่ไหมท่าน ตรงนี้ผ่านไหมครับ ถ้าผ่าน ก็ไปดูตรงไดร์เวอร์หรือโปรแกรมที่ท่านติดตั้งกันเลยครับ ต้องถามก่อนท่านลงอะไรไปบ้างครับ ก่อนที่จะปิดเครื่อง เพราะส่วนใหญ่ลงไดร์เวอร์หนึ่งตัวมันจะฟ้องรีสตาร์ทอยู่แล้ว แสดงว่าท่านไม่ยอมรีสตาร์ทใช่ไหมครับ และก็ลฃงโปแกรมไปเรื่อยๆจนครบ ถูกมั้ยครับ ลองที่ละตัวดูก่อนครับ จะได้รู้ว่าไดร์เวอร์และฮาร์ดแวร์ตัวไหน มีปัญหาครับ

Comment

ลองโหลดดีเฟส(พิมพ์ถูกเปล่านะ)ไบออสใหม่ครับ แล้วทำการเซฟการตั้งค่า ลองชัตดาวน์เลย

Comment

เหมือน darkblack คับ โหลด Default ฺBios ใหม่ดู แต่ถ้าเป็นเรื่องของ software ลองดูใน power option ดูคับ ผมจำได้ว่าสามารถตั้งค่าไม่ให้คอมตัดไฟเองตอนปิดเครื่องได้

Comment

Working...
                  X