Announcement

Collapse
No announcement yet.

/\/\/\ช่วยแนะนำ UPS สำหรับคอมสเป๊๊คนี้หน่อยจิ [แรง...] /\/\/\

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• /\/\/\ช่วยแนะนำ UPS สำหรับคอมสเป๊๊คนี้หน่อยจิ [แรง...] /\/\/\

บ้า่นผม ไฟ ดับๆ ติดๆ ตกๆ เป็นอยู่อาทิดละ 3-4 ครั้งครับ

คอมเพิ่งถ้อยใหม่กลัวพังอ่ะครับ

สเปคก็มีตามนี้

iCute TiTaNium Pro 650W.
    E7300 No OC
    EP45-UD3R
    Kingston 1*2GB/800
    WD 320GB/7200rpm
    XFX8800GT/512 (G92) No OC
    จอ LCD 22นิ้ว 1ชุด (กะว่าจาไม่เสียบLoadกับUPSหลอก มันคงไม่พัง)
    พัดลม 4 ตัว

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำ UPS ยี่ห้อที่มาตรฐานหน่อย และราคาประมาณ 2000-3000ก่านิดๆ
    บอกชื่อรุ่นและราคาได้ก็จะดีมากๆครับ

เอาแบบมีโปรแกรมควมคุมจากCOM
    ป้องกันไฟกระชาก จากสายโทสับ
    ประกันแจ่มๆ นะครับ

ปล. ถ้าคอมไฟดับบ่อย ฮาร์ดแวร์อะไรที่มักได้รับผลกระทบมากสุดอ่ะครับ
    Last edited by songpol_oot; 1 Dec 2008, 19:43:37.

APC เท่านั้นหล่ะมั้ง เหอๆๆๆ

Comment

หา out put ซัก 500w / 500w up นะจะพอนะ apc
      APC "BR800I" Back-UPS RS Series 800VA 540W Compact UPS น่าจะได้ 5xxx
      Last edited by toon ชาวโลก; 30 Nov 2008, 21:26:43.

Comment

APC ต้องคุณน๊อต
        เอาแบบมีโปรแกรมควมคุมจากCOM (APC ว่าเทพๆๆยังไม่มีเลย)

Comment

Originally posted by Phoenix View Post
          APC เท่านั้นหล่ะมั้ง เหอๆๆๆ
          Originally posted by toon ชาวโลก View Post
          หา out put ซัก 500w / 500w up นะจะพอนะ apc
          APC "BR800I" Back-UPS RS Series 800VA 540W Compact UPS น่าจะได้ 5xxx
          Originally posted by kidnapped1 View Post
          APC ต้องคุณน๊อต
          เอาแบบมีโปรแกรมควมคุมจากCOM (APC ว่าเทพๆๆยังไม่มีเลย)
          มัตัวไหนแจ่มๆ อีกไหมครับ

Comment

ตามงบเลยท่าน APC ไว้ละประกันดีงานเนียบ โครต

Comment

อืมๆๆ เครียดเลยแพวจังหว่า

Comment

Originally posted by songpol_oot View Post
                อืมๆๆ เครียดเลยแพวจังหว่า
                เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะขอรับ

คอมพ์ตัวหลายหมื่น แต่ไม่มี UPS นี่แขวนชีวิตไว้บนเส้นด้ายชัดๆ

ยอมเสีย 4-5พัน ดีกว่าเสียการ์ดจอ เสียเมนบอร์ดไปนะ

Comment

ก็คิดอยู่ว่า ถ้าไฟดับๆติดๆ จนการ์ดจอไป ก็เอา 4000-5000 ไปถอยมาใหม่เลย
                  หรือจาซื้อ UPS แบบๆจ่ายไฟปลิ่มๆ สัก2000-3000 มาใช้ดีหว่า

ปล. ถ้าคอมไฟดับบ่อย อะไรมักได้รับผลกระทบมากสุดอ่ะครับ

Comment

ช่วยแนะนำ UPS สำหรับคอมสเป๊๊คนี้หน่อยจิ [แรง...]

Originally posted by songpol_oot View Post
                    ก็คิดอยู่ว่า ถ้าไฟดับๆติดๆ จนการ์ดจอไป ก็เอา 4000-5000 ไปถอยมาใหม่เลย
                    หรือจาซื้อ UPS แบบๆจ่ายไฟปลิ่มๆ สัก2000-3000 มาใช้ดีหว่า

ปล. ถ้าคอมไฟดับบ่อย อะไรมักได้รับผลกระทบมากสุดอ่ะครับ
                    ไม่ตอบหรอก! (มีแซว)
                    มันก็ทุกตัวแหละ
                    จะหา UPSดีๆ หาตัวที่มี PF(power fector) ใกล้เคียงกับ1
                    ดูที่ Specมันจะมีเขียนบอกไว้
                    เช่น 500 VA ค่า pf=0.7 ก็= 350 W หรือ อีกตัวอย่าง 500va ค่า pf=0.9 ก็=450W
                    บางยี่ห้อเขียน(พิมพ์) ไว้ค่าสูงมาก เช่น 800VA แต่ค่า pf แค่0.5 กำลังไฟที่จ่ายออกมา
                    ก็ = 800x0.5=400W
                    ข้อแนะนำ หา UPS หาตัวที่ VA(โวลท์แอมปร์) เท่ากันกับ psu ที่คุณใส่ในเครื่องคอม
                    และค่า PF ให้ใกล้เคียงกับ 1
                    นี่ไม่ใช่การแนะนำ แต่เป็นการชี้แนะ ให้คุณหาซื้อ

Comment

แล้ว ถ้า 1300watt (Tagan) จะมี UPS ตัวไหนรองรับได้มั่งครับ

ปล.เพื่อนฝากมาหาข้อมูล

Comment

Originally posted by thechacha View Post
                        แล้ว ถ้า 1300watt (Tagan) จะมี UPS ตัวไหนรองรับได้มั่งครับ

อย่าดู Watt PSU ให้คำนวณการใช้ไฟของอุปกรณ์ในเครื่องขอรับ
                        UPS 1300watt นั้นเกรงว่าจะแนะนำให้ท่านไปซื้อเครื่องปั่นไฟมาแทนจะเวิร์คกว่า

Comment

เครื่องผมใช้ไฟมากกว่าอีกอ่ะ ผมแนะนำ PCM 1000VA 600W พอครับลองดูนะครับ จากคนใช้จริง

Q6600
                          P5Q-Pro
                          HD Sata 3 ลูก
                          EVGA 9600GT
                          FAN 5 ตัว
                          DVD-Writer 1 ตัว
                          จอ HP 22"

ทั้งหมดนี้ต่อกับ PCM 1000VA 600W
                          Last edited by chunlive; 2 Dec 2008, 11:15:42.

Comment

Originally posted by Macro View Post
                            อย่าดู Watt PSU ให้คำนวณการใช้ไฟของอุปกรณ์ในเครื่องขอรับ
                            UPS 1300watt นั้นเกรงว่าจะแนะนำให้ท่านไปซื้อเครื่องปั่นไฟมาแทนจะเวิร์คกว่า
                            1300watt นั้นมัน ไฟ 12-5-3.3vDc
                            หม้อสำรองไฟ 600watt มันของไฟ 220vAc
                            อย่าให้คนอื่นหลงทางซิครับ ค่อยๆ ช้าๆ ใจ เย็นๆ

อยากรู้ว่าpsu ในcomกินไฟเท่าไร ดูที่ LINE in ข้างตัวถังของมันเลย

เออ ลืมบอกไป หม้อสำรองไฟ1.3KV มีนะครับ
                            เช่นของ LEONIC ,SYNDOME แต่ว่าราคา เกือบหมื่น
                            ถ้า คิดเล่นของใหญ่ ต้องใจใหญ่ตาม
                            Last edited by piang; 2 Dec 2008, 13:43:45.

Comment

เออ ดีๆจะได้จดๆๆๆ

Comment

Working...
                              X