Announcement

Collapse
No announcement yet.

divoom xforce-5 ระเบิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• divoom xforce-5 ระเบิดครับ

หลังจากผมซื้อ divoom xf-5 มา 3เดือน สิ่งไม่คาดฝันก็ดันมาเพราะอยู่ดีๆ เจ้า xforce-5 กํดันระเบิดขึ้นมาโดยไม่ทราบสาเหตุ ทั้งที่ขณะนั้นไม่ได้เปิดลำโพงฟังเพลงแต่อย่างใด เปิดอยู่ในโหมด standby แล้วลำโพงก็ต่อเข้ากับ ups ด้วย ตอนเกิดเหตุแม่เรียกไปตากผ้า ได้ยินเสียงระเบิดเบาๆ 1 ครั้ง
    นึกว่าหมาชนอะไรตก พอระเบิดอีกที เริ่มแปลกใจวิ่งเข้าไปในบ้าน ควันขโมงเลยครับ แต่เครื่องคอมไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ตัวซับวูฟเฟอ ควันสีขาวอมเขียวทลักออกมา พร้อมกลิ่นเหม็นออกมาเยอะมาก ผมรีบปิดคอม และ ups ทันที ตกใจเกิดอะไรขึ้นกับผมเนี่ย แม่มาดูตกใจไปอีก รีบเปิดผ้าม่านระบายควันทันที สุดท้ายโดนบ่นอีกว่าถ้าไม่อยู่บ้านจะทำยังไง แม่กลัวไฟไหม้บ้าน ผมเครียดมากๆครับ เพื่อนๆทุกท่านออกจากบ้านอย่าลืมปิดไฟให้หมดนะครับ ผมซึ้งมากเลย ups ก็มีสิ่งไม่คาดฝันก้เกิดขึ้นได้ วันนี้เอาไปเคลมเจ้าของร้านบอกว่าเป็นตัวแรกที่เคลมจาการระเบิด ให้รอ 1 อาทิตย์
    เพื่อนๆท่านใดพอทราบสาเหตุช่วยชี้แจงให้เป็นความรู้จะเป็นพระคุญมากนะครับว่าลำโพงระเบิดได้ไง เพราะผมก็ลุ่นอยุ่ว่าเค้าจะเคลมให้ผมยังไง เพราะมันระเบิดนะพี่
    ส่วน ups ใช้ของ Leonics มีประกันอุปกรณ์ไฟฟ้าพัง แต่โทรไปศูนย์บริการมันดีมากมาย hotline 24 ชั่วโมงไม่มีใครรับสายผมเลย พรุ่งนี้ต้องโทรไปเช็คอีกที ถ้ามีความคืนหน้ายังไงจะมาเล่าระบายความอัดอั้นให้ฟัง ขอบพระคุญที่อ่านนะครับ
    Last edited by chitmarui; 30 Nov 2008, 23:38:09.

ไม่รู้สิครับ ผมก็ต่อ ups นะ แต่เวลาไม่ได้ใช้ลำโพง ผมปิดสวิทช์ดึงปลั๊กออกทุกครั้ง ให้มันไม่มีไฟไหลวนอยู่ในตัวมัน

ส่วนเรื่องระเบิดนี่ - -" เสียใจด้วยครับ

Comment

ในลำโพงพวกนี้ที่ระเบิดแล้วมีควันสีแปลกๆออกมาได้ก็น่าจะมีแต่ capacitor แหละครับอย่างอื่นที่จะระเบิดได้นี่นึกไม่ออก มีแต่ไหม้เฉยๆ
      หา cap ตัวใหม่มาเปลี่ยนก็ใช้ได้แล้วครับ ลำโพงมีประกันรึเปล่า ถ้าไม่มีแงะเลย!!!
      ไม่น่าเกี่ยวกับ ups อย่าไปโทษมันเลยครับ

Comment

กำลังจะไปสอยเลยรุ่นนี้ สงสัยต้องมอง X3 แทนแล้วมั้ง

Comment

ขอบคุณมากครับที่มาเล่าสู่กันฟัง เหอๆ

Comment

โอ้แม่เจ้า สงสัยต้องติดพัดลมไว้ในซับ (เสียงมันจะเป็นยังไงเนี้ย- -'')

Comment

อิ อิ ต่อลำโพงกะ ups ไฟไหม้บ้านไม่รู้ตัวได้นะคับ

Comment

Originally posted by JPS View Post
                ในลำโพงพวกนี้ที่ระเบิดแล้วมีควันสีแปลกๆออกมาได้ก็น่าจะมีแต่ capacitor แหละครับอย่างอื่นที่จะระเบิดได้นี่นึกไม่ออก มีแต่ไหม้เฉยๆ
                หา cap ตัวใหม่มาเปลี่ยนก็ใช้ได้แล้วครับ ลำโพงมีประกันรึเปล่า ถ้าไม่มีแงะเลย!!!
                ไม่น่าเกี่ยวกับ ups อย่าไปโทษมันเลยครับ
                capacitor แน่ๆ พวกนี้ชอบให้ V ต่ำๆมา

Originally posted by Y0Y0 View Post
                อิ อิ ต่อลำโพงกะ ups ไฟไหม้บ้านไม่รู้ตัวได้นะคับ
                ถูกต้องละครับ UPS COMไม่ชอบ โหลดที่เป็นหม้อแปลงซึ่งอยู่ในลำโพง
                Last edited by camera; 1 Dec 2008, 13:42:03.

Comment

Originally posted by camera View Post
                  capacitor แน่ๆ พวกนี้ชอบให้ V ต่ำๆมา

ถูกต้องละครับ UPS COMไม่ชอบ โหลดที่เป็นลำโพง
                  โล่งอกหน่อย เพราะ ลำโพง + UPS นี่เอง เพราะผมไม่มี UPS ว่าจะซื้อ xForce 5 5.1 เพราะรอ 2.1 ยังไม่มาซะที

Comment

Originally posted by camera View Post

ถูกต้องละครับ UPS COMไม่ชอบ โหลดที่เป็นลำโพง
                    ถ้าเสียบ ups ช่องกันไฟกระชากเฉยๆเป็นไรป่าวครับ
                    แล้วทำไมมันไม่ชอบโหลดลำโพงอะ

Comment

ไว้อาลัย 1 โพส

Comment

อยากเห็นภาพสภาพศพจัง

Comment

อิ อิ ก็ ups มันจ่ายกระแสได้แค่ 300-350 watts ในรุ่นถูกๆ อ่ะคับ
                          cpu ก็ล่อไปเท่าไรแล้น จ่ายให้ลำโพง bass มาตุ้บ ups ก็ตัดแล้น
                          เผลอๆ จะพังเอาทั้งคอม ลำโพง ups

Comment

ดีนะครับที่อยู่บ้าน ไม่งั้น !!!!

ของผมไม่ใช้ก็ถอดปลั๊กเลยครับ ลดโลกร้อน+เซฟค่าไฟ

Comment

อ้าวเวน งานเข้าแล้ว A500L ผมก็เสียบอยู่กับ UPS ด้วยสิ คือ ปลั๊กมันสั้นไป ทำยังไงดีล่ะเนี่ย เสียว ตู้มจัง

Comment

Working...
                              X