Announcement

Collapse
No announcement yet.

การติดตั้งฮาร์ดดิสก์ 2 ลูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การติดตั้งฮาร์ดดิสก์ 2 ลูก

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าการติดตั้งฮาร์ดดิสก์ 2 ลูก มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ
    คือเมื่อวานไปซื้อฮาร์ดดิสก์มาเพื่อเพิ่มความจุ แต่เมื่อต่อสายไฟเลี้ยงและสาย SATA เข้ากับฮาร์ดดิสก์ พอลองเปิดดูมันกลับไม่เห็นลูกที่เพิ่มเข้าไปง่ะครับ
    แหล่งจ่ายใช้ SAN (RS22) 420 CE/LGA 775

เสียบๆ เข้าไปเลย ไม่ต้องทำอะไร (ถ้าเป็ร sata)
    ยกเว้น IDE ต้องเซ๊ต จั๊มเปอร์ก่อนถ้า HDD เสียบสายแพเส้นเดียวกัน

ในกรณีนั้นอาจจะ Create/format HDD ก่อน
    ใน Disk Manager

Comment

เสียบๆ ไปเหอะ

Comment

ครับผมก็ลองเสียบๆ แบบนั้นแหละครับ แต่พอเปิดเครื่องมันกลับมองไม่เห็นง่ะครับ

Comment

ผมก็เป็นแบบนั้นเหมือนกันครับ เสียบแล้วไม่ขึ้นอะไรเลย
          ลองกดเข้า my computer > manage > disk management ก็ไม่เห็นจะมีไดรฟ์อะไรขึ้นมาเลยครับ

Comment

ถ้าลูกใหม่ต้อง FORMAT ก่อนถึงจะเห็น

Comment

อยากทราบว่า format อย่างไรอ่ะคับ

Comment

ไบออสเห็น HD ลูกใหม่ ปล่าวหละ

Comment

ไม่เห็นอ่ะค้าบ

Comment

งานเข้า ... เสียบแน่นยังเอ่ย

Comment

จัมเปอร์ ??

Comment

Working...
                      X