Announcement

Collapse
No announcement yet.

Config 4850 สำหรับ LCD TV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Config 4850 สำหรับ LCD TV

คือว่าผมต่อ Com กับ LCD TV ของ SHARP 37" serie BX (720P) แล้วปรากฎว่า
    ภาพที่ได้จากการต่อผ่าน DVI คมชัดกว่า HDMI อย่าเห็นได้ชัด ส่วน HDMI ให้ภาพที่สว่างและสดกว่า (แปลงจาก DVI เป็น VGA ด้วยหัวที่แถมมาให้ แล้วต่อสาย VGA เข้า TV) เรื่องนี้เป็นปกติรึเปล่าครับ แล้วผมจะต้อง Config Catalyst Control Center ยังไงถึงจะได้ภาพที่มีคุณภาพที่ดีที่สุดครับ ต้องใช้ Program อะไรช่วยอีกไหมครับ

ตอนนี้กำลังมึน + เซ็งนิดหน่อย เพราะคาดหวังเอาไว้สูงกว่านี้
    ขอบคุณนะครับ

ผมอ่านจากที่คุณโพสมานี่ คุณใช้ที่แปลงจาก DVI เป็น VGA แล้วต่อสายเ้ข้า LCD TV
    แล้วคิดว่าเป็นการต่อผ่าน HDMI ใช่ไหมครับ ถ้าคุณใช้แบบนี้มันไม่ใช่การต่อเข้าพอร์ต
    HDMI แล้วครับ เป็นแค่การต่อเข้าช่อง VGA ของจอ ถ้าจะต่อแบบ HDMI ต้องใช้หัวแปลง
    อีกแบบที่เวลาเราต่อช่อง DVI แล้วจะมีรูอยู่ตรงปลายเราต้องใช้สาย HDMI เสียบในรูนั้น
    แล้วเสียบเขากับที่จอ LCD TV คุณภาพจะเท่ากับการต่อแบบ DVI เพียงแต่ว่าการต่อ
    แบบนี้จะให้สัญญาณภาพและเสียงไปในสายเดียวกันได้เลย

Comment

ตกลงคุณใส่หัวแปลง DVI เป็น VGA แล้วต่อเข้า LCD ใช่เปล่าครับ
      ถ้าต่ออย่างนี้มันก็เป็นต่อ D-sub ไม่ใช่ hdmi แล้วครับ ซึ่งเป็นธรรมดาที่จะชัดไม่เท่า DVI

แต่ถ้าต่อหัวแปลงถูก เป็น hdmi อยู่แล้ว ก็ให้เซ็ตใน CCC ให้เป็นความละเอียด 1280*720

แล้วปรับ scaling ในตัว ccc เองให้ขนาดของภาพเต็มหน้าจอ LCD TV

Comment

ผมเขียนผิดไปครับ ผมต่อทั้ง 2 อย่าง
        - DVI แปลงเป็น VGA แล้วต่อเข้า TV
        - DVI แปลงเป็น HDMI แล้วต่อเข้า TV
        ปรับ Scaling แล้ว ภาพที่ได้ก็ยังไม่คมชัดเท่าต่อแบบแรกครับ

Comment

ถ้าอย่างนั้น คุณก็ต้องเลือกการเชื่อมต่อที่ชัดที่สุดแล้วล่ะครับ

ส่วน LCD ผม ต่อ hdmi ชัดกว่า ก็เลือกต่อ hdmi ไป

Comment

Working...
          X