Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับคนคิดจะซื้อ 9600GSO ที่ออกใหม่ๆและมีแรม 256บิทก็ระวังนิดๆนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สำหรับคนคิดจะซื้อ 9600GSO ที่ออกใหม่ๆและมีแรม 256บิทก็ระวังนิดๆนะครับ

มันลด Shader ลงเหลือ 48 แถมมีทั้ง 65 และ 55 nm ด้วยเป็นไปได้ศึกษาข้อมูลให้ดีนะครับ มิน่าทำไมราคามันถูกๆชอบกล

มันก้เพิ่ม bit ไงคับ มีรุ่น 55nm ด้วย

Comment

เข้ามาดูแล้วจำไว้นะเป็นความรู้นะครับจำไว้เดียวไม่รู้เสียท่าแล้วจะแย่นะรู้ดีกว่าไม่รู้อะไรเลย

Comment

ลด SP เพิ่ม bit = ="

Comment

sp หายไปครึ่งนึงแต่เพิ่ม bit ก็คงไม่ช่วยอะไรครับ แบบนี้ไม่น่าเล่นเลย

Comment

จากที่จะแรงกลายเปนโดน 9600 Gt ทิ้งเปนทุ่งเลยนะเนี่ย

Comment

ต้องรอดู review อย่าพึ่งด่วนสรุป อิอิ

Comment

อันนี้ review ของ spark ครับ ลองดู

http://www.hosthit.net/hardware/2008...00gso512/1.php

Comment

แรงพอๆรุ่นเก่าเลยครับ แต่ราคานี่สิสำคัญไม่รู้ว่าเท่าไหร่เห็นที่เวปมันบอกว่า 3xxx

ถ้าไม่เกิน2500อาจมีสอย
                  Last edited by cereus; 1 Dec 2008, 23:13:12.

Comment

Originally posted by cereus View Post
                    แรงพอๆรุ่นเก่าเลยครับ แต่ราคานี่สิสำคัญไม่รู้ว่าเท่าไหร่เห็นที่เวปมันบอกว่า 3xxx

ถ้าไม่เกิน2500อาจมีสอย
                    ผมว่ามันเพิ่ม GPU clock กับ Shader clock นะ ถ้าเอาตัวเก่าไปลาก shader clock กับ GPU clock แซงกระจุย
                    เพราะตัวเก่ามัน GPU clock แค่ 550MHz เองนะแต่ตัวใหม่มันลาก Clock มาเป็น 700MHz
                    ซึ่งก็แน่ๆครับเอาตัวเก่าลากเป็น 650MHz ก็แซงกระจุยแล้ว แต่ราคาผมว่าน่าจะพอๆกัน
                    Last edited by Khow; 2 Dec 2008, 20:09:17.

Comment

ขอยังใหม่อยู่ งั้นของรอดูผลก่อนดีกว่าช่วงนี้ต้องรอดูผลทดสอบหลายๆที่
                      ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

ตกลง 9600GSO รุ่นใหม่ๆ เป็น G94 55nm 256Bit มีใครคิดอย่างผมมั่งว่ามันคือ 9600GT ที่โดนตัด Shader เหลือ 48sp มั่งป่าวครับ รึ Nvidia ย้อมแมวอีกแล้วรึเปล่าหลังจาก 8800GS กลายร่างเป็น 9600GSO และ 8800GT แปลงร่างเป็น 9800GT

จากสติปัญญาอันน้อยนิดของผมคิดว่ามันช้ากว่า 9600GSO ที่เป็น G92 แน่นอนครับ แต่...ถ้ามีใครเอามาทะลวงท่อจาก 48sp กลายเป็น 64sp ถือว่าไม่เลวเหมือนกันครับ

Comment

256บิท น่าจะดีขึ้นนิดนึง

Comment

Originally posted by renaw View Post
                            256บิท น่าจะดีขึ้นนิดนึง
                            ถ้ามันไม่ลด SP นี่จะดีมากแต่ดีมากกว่า 9600GT ไปหน่อยมันเลยลด SP เสีย
                            อย่างที่เห็นในผลการทดสอบมันแรงเท่ากันด้วย Shader clock และ GPU clock ซึ่งตัวมันมีทั้ง 55nm และ 65nm
                            ถ้าเป็นตัว 55nm น่าจะลากได้ไกลแต่ถ้าเป็นตัว 65nm ผมว่าซื้อ ตัวที่แรม 192บิทน่าจะดีกว่า
                            เพราะลากได้น่าจะพอๆกันแต่ SP นี่ต่างกัน2เท่าตัวครับ
                            อย่าลืมว่าตัว 96SP เนี่ยขนาดไม่ลากยังจ่อก้น 9600GT ได้ถ้าลากขึ้นนิดนึงก็แซงครับ
                            ส่วนเรื่องทะลวงท่อคงยากครับไม่งั้น 9600GT ซวย

Comment

Originally posted by Khow View Post
                              ผมว่ามันเพิ่ม GPU clock กับ Shader clock นะ ถ้าเอาตัวเก่าไปลาก shader clock กับ GPU clock แซงกระจุย
                              เพราะตัวเก่ามัน GPU clock แค่ 550MHz เองนะแต่ตัวใหม่มันลาก Shader มาเป็น 700
                              ซึ่งก็แน่ๆครับเอาตัวเก่าลากเป็น 650MHz ก็แซงกระจุยแล้ว แต่ราคาผมว่าน่าจะพอๆกัน

เห็นด้วยครับ ใช้เดิมๆประสิทธิภาพ จะต้องพอๆกันแหละ
                              เพราะมันเปลี่ยนใช้ชื่อรุ่นเดียวกัน

แต่ในอีกแง่ มันลด SP ~เพิ่ม Core Clock ซึ่งเหมือน OC มาให้แรงเท่าเดิม
                              ทำให้เรา OC ต่อเองอีกไม่ได้ -*-
                              แล้วก็จะไม่มีทาง แรงเข้า 9600GT ได้เลย
                              เพราะเดิม 9600GSO G92 SP เยอะกว่า 9600GT G94
                              ทั้งชิพต่าง SPต่าง ความเร็วต่าง
                              หลายๆอย่างอาจทำให้มันแรงเข้ใกล้ได้ (เพราะเดิม Core มันน้อยลากได้เยอะด้วย)

แต่พอเป็นแบบนี้ ชิพเดียวกัน SP น้อยกว่าก็แพ้เห็นๆ
                              อันที่จริง ในด้านต้นทุนถ้าเปลี่ยนแล้ว nVdia ไม่ได้กำไรก็คงไม่เปลี่ยนหรอก -0-

Comment

Working...
                              X