Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลง Windows XP (ขอถามผู้รู้หน่อยครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลง Windows XP (ขอถามผู้รู้หน่อยครับ)

ผมใช้ Acer Apire 2930 จอ 12 นิ่ว

แต่มันมี Widows Vista Home... มาให้

ผมอยากเปลี่ยนมาใช้ XP ไม่ทราบว่าได้หรือเปล่า

ผมลองลงแล้ว แต่ไม่รู้ต้องทำอย่างไร

เพราะปกติ จะกด Del เข้า BIOS แล้วปรับให้มัน อ่าน ไดร์ CD แล้วลง

แต่ NoteBook ตัวนี้ ไม่มีไบออส อะครับ ทำอย่างไรดีครับ หรือมันลงไม่ได้ ยังไงก็ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

เราคิดว่านะwindowsที่เค้าลงให้มาจะเหมาะกับเครื่องที่สุดอ่ะ...เราคิดนะๆ

Comment

กด Esc ก่อนเข้าวินโดวยังคับ (น่าจะได้นะ) เอาแผ่น CD Boot XP รอไว้เลย แล้ว กด Esc ดูอ่ะคับ (ไม่มั่นใจกดย้ำๆๆๆ) มันจะเลือกว่าให้บูท HD หรือ CD ได้อ่ะคับ ลองดูยัง

Comment

ผมไม่รู้ยังไงนะครับ
        แต่ตอนผมลง asus ของผม
        ผมต้องไปปรับไอตัว sata จาก enhance ให้เป็น compatiable อะครับ

Comment

การเข้า BIOS ไม่จำเป็นต้องกด Del อย่างเดียวนะครับ
          บางรุ่นกด F2, F10 เป็นต้น

Comment

Acer เข้า Bios ด้วยการกด F2 ครับพี่น้อง

แล้วถ้าต้องการกด Boot Manu Acer เค้าจะไม่ตั้งมาให้ ต้องเข้าไปเปิด F12 ก่อนครับพี่น้อง

ส่วนเรื่อง Windows Vista แนะนำ เก็บ ใส่แผ่น DVD 2 แผ่นก่อนครับพี่น้อง กดปุ่ม e แล้วเลือกไปที่ eRecovery ครับ จากนั้นคุณก้อทำตามขั้นตอนได้เลยนะครับ

วิธีของผม ใช้ได้ 100 % ครับ

Comment

ตาม rep บนเลยครับ แนะนำไปโหลด Driver ในเวปมาเก็บไว้ก่อนนะครับ แล้วค่อยลง

Comment

Working...
              X