Announcement

Collapse
No announcement yet.

My Asus F8SN + Mini PCIe Slot + MXM Slot within ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• My Asus F8SN + Mini PCIe Slot + MXM Slot within ???

วันนี้หลังจากที่ได้ Mini PCIe ของ Asus มาได้ทำการแก้ผ้า
    เฮ้ย ไม่ใช่ ถอดฝาน้องนุช F8SN สุดที่รักออกมา
    (แต่ข้างในน้องดำไปหน่อยนะ นอกเรื่องแล้้ว กลับมา... )

มาดูเจ้าพระเอกวันนี้กันก่อน

รูปแรกก็เจ้า Slot PCIe mini Card ที่ผมได้มาจากคุณ Alderwood

รูปที่สองก็ ด้านหลัง

รูปที่ 3 เมื่อเปิดช่อง HDD ออกมาก็จะพบกับเจ้า WiFi Intel 4965AGN

รูปที่ 4 ช่องที่ Asus ทำไว้ใส่ Card ที่ได้มา
    Attached Files

วิธีใส่ก็จัดสายสัญญาน WiFi ให้เรียบร้อยก่อน ดังรูปที่ 5

แล้วก็สอด Card เข้าไปในช่อง

กดเบาๆ

ขันน๊อต แค่นี้การ์ดก็พร้อมใช้งานแล้ว

Comment

ปัญหาคือ ผมจะเอาอะไรมาใส่กับมันนี่ซิ

และด้วยความซน ผมก็พยายามเกาะโน้น แกะนี้ไปทั่ว บังเอิญไปเจอ

การ์ดจอ และ Slot อะไรบางอย่าง
      ซึ่งถ้าผมเดาไม่ผิด คิดว่า การ์ดจอของ F8SN สถิตย์อยู่บน MXM Slot แน่ๆ ครับ

ซึ่งถ้า GF9500M GS กลับบ้านเก่าตาม GF8600M GT ไปจริงๆ
      สาวก F8SN ก็ยังโชคดีที่ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งบอร์ด เปลี่นแค่การ์ดจอก้พอครับ

Comment

ไอ่แผ่นดำๆนี่มันบัง เห็นไม่ค่อยชัดเลย - -"

Comment

เคยแกะฝาหลังมาดูเหมือนกัน เห็นไอที่เป็นแผ่นสี่เหลี่ยมยังคิดอยู่เลยว่าการืดจอแบบ mxm ป่าว แต่ก็ได้แค่สงสัยเพราะขี้เกียจแกะมันออกมาดู เด๋วงานเข้า

Comment

แล้วการ์ดนี้เอาไว้ทำอะไรอะครับ

แล้วต้องถอดการ์ด wifi ของเดิมออกรึเปล่าครับ

ปล. ถ้าเป็น slot MXM จริงๆ ก็แจ่มเลย อุอุ
            จะได้ไปหาการ์ดจอแรงๆ มาใส่แทน

Comment

การ์ดนี้เอาไว้ใส่ turbo Mem หรือ TV Tuner โดยไม่ต้องถอด WiFi ออกครับ

Comment

น่าสนแฮะ หาซื้อได้ที่ใหนอ่าครับ แล้วราคาเท่าใหร่ครับ

Comment

ถ้าเปลี่ยนได้จริง จะได้ซื้อ 9700 มาใส่ ยังไงช่วยตรวจสอบด้วยครับ อยากเปลี่ยนนะนี้

Comment

หลังจากหาข้อมูลก็สรุปได้ดังนี้ครับ F8SV , F8Sn(เพราะเมื่อกันเกือบทุกอย่าง) ใช้ MXM - Type II ครับ

โดยชิบกราฟิกที่เป็น MXM Type - II แรงที่สุดของ nVIDIA น่าจะเป็น 9650GT นะครับ

Comment

Originally posted by oHaYo View Post
                      น่าสนแฮะ หาซื้อได้ที่ใหนอ่าครับ แล้วราคาเท่าใหร่ครับ
                      ผมจากคุณ Alderwood ในบอร์ดนี้แหละครับ ลองถามดูว่ายังมีของอยู่ไหม

เรื่องเปลี่ยนการ์ดจอผมคงรออีกซักพักอะครับ เพราะ 9500 มันก็เล่นเกมส์ได้ O อยู่แล้ว
                      ผมเล่น CoD5 Deep Space BOA Hell Highway ปรับ ได้ที่ 1280 * 800 ปรับสุดได้สบายๆ

ตอนนี้อยากเปลี่ยน HDD เพราะที่ติดเครื่องมาช้าไม่ทันใจครับ รอ 250GB 7200 อยู่
                      ไม่ก็ SSD ซัก 200GB+ อ่ะครับ

Comment

ร่วมด้วยช่วยดีใจกับคนใช้ asus f8 โดยเฉพาะ f8sn ที่อาจโดนพิษ heat cycle ในอนาคตข้างหน้า เสียเคลมไปอาจได้การ์ดจากอีกค่ายมาใส่แทน เพราะตอนนี้เหมือน asus จะออกแต่รุ่นที่ใช้การ์ดของ ati มาซะส่วนใหญ่ spare part ของการ์ด ati น่าจะเยอะ และอาจเตรียมไว้ทดแทนการ์ด nvidia ที่มีปัญหาแทน เพราะฉนั้นเริ่มเห็นความสำคัญของการต่อประกันเพิ่มแล้วครับ

Comment

แอบอิจฉาเล็กหน่อย -*-
                          ทำไม G1SN ไม่เป็น MXM บ้างเนี่ย

Comment

แล้วจะรู้ นรก ของ MXM ครับ
                            อย่าคิดว่ามันเปลี่ยนง่ายๆ

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                              แล้วจะรู้ นรก ของ MXM ครับ
                              อย่าคิดว่ามันเปลี่ยนง่ายๆ
                              นรกที่ว่านี่ หมายถึงตอนถอด Heat Pipe ออกหรือป่าวท่าน - -?

Comment

Working...
                              X