Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้ใช้aspire 4530หน่อยครับ เรื่องความร้อน!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้ใช้aspire 4530หน่อยครับ เรื่องความร้อน!!!

ของผมอุณหภูมิปกติของการ์ดจออยู่ที่ ประมาณ 60
    cpu อยู่ที่ประมาณ 62
    HDD อยู่ที่ประมาณ 36
    ตอนนี้ใช้พัดลมแบบใบใหญ่เป่าอ่ะครับ แต่สงสัยคือ พอเวลาเปิดหน้าเว็บหรือเริ่มทำงาน อุณหภูมิของcpuขึ้นน่าตกใจมากๆครับ อยู่ที่ประมาณ 80กว่า 90กว่าก็เคยถึง ไม่ทราบว่าของใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ยอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ดันๆ

Comment

ดัน

Comment

เครื่องเก่า 5562 ผมเป็นครับ >_<"
        บางทีเล่นๆอยู่ดับไปเลย

ถ้าจะแก้ไขเบื้องต้นก่อนก็ลอง ลดตัวคูณของcpuลงดูครับ

วิธีอื่นก็คง ทำความสะอาดช่องระบายอากาศ
        ไม่ก็ให้ช่างเค้าแงะออกมาดูheatsinkหน่อย มีไรผิดปกติป่าว
        ป้ายพวกซิลิโคนอะไรพวกนี้ใหม่

Comment

ถูกต้องแล้วครับ เรื่องความร้อน เพราะรุ่นนี้ CPU AMD ร้อนมากครับ ไม่เกี่ยวกับว่า ช่องระบายความร้อนไม่ดีหรอกครับ มันเป็นที่ CPU AMD เองครับ

Comment

Undervolt cpu เลยท่าน
            มันจะได้เย็นๆลงหน่อย

Comment

Originally posted by vampires101 View Post
              ถูกต้องแล้วครับ เรื่องความร้อน เพราะรุ่นนี้ CPU AMD ร้อนมากครับ ไม่เกี่ยวกับว่า ช่องระบายความร้อนไม่ดีหรอกครับ มันเป็นที่ CPU AMD เองครับ
              จะโจมตี CPU AMD เกินไปล่ะเปล่านี่......
              มันต้องดูภาพรวมทั้งหมดซิ.....

Comment

Originally posted by ptatti View Post
                Undervolt cpu เลยท่าน
                มันจะได้เย็นๆลงหน่อย
                ถูกต้องครับ ไปที่นี่เลย

http://forum.notebookreview.com/showthread.php?t=235824

แจ่ม ผมใช้อยู่ ลดไปได้เยอะมากมาก

Comment

ถ้าทำงานทั่วไปกับเล่นเกม ไม่ต้องไปสนใจcpuมากหรอกครับ
                  ลดcpu multiplier กับ voltage ลง รับรองเย็น =)

ส่วนcpu amdมันก็ไม่ได้ร้อนไปกันหมดหรอกครับ
                  มันขึ้นอยู่กับการออกแบบเครื่องด้วย
                  cpuตัวเดียวกัน คนละยี่ห้อ คนละรุ่น ก็ร้อนไม่เท่ากันนะครับ
                  Last edited by ptatti; 2 Dec 2008, 15:21:30.

Comment

ผมใช้ amd turian x2 อยู่ครับ ไม่เห็นมีปัญหาไรเลยครับ ไม่ร้อน รึว่าอาจอยู่ที่การวางเครื่องของท่านป่าวครับ วางไว้ที่ช่องระบายอากาศ ระบายได้ดีป่าวครับ ถ้ายังก็ ลองหาฐานวางที่มีพัดลมมาวางดิครับ 80-120 บาทเองครับ ช่วยได้เยอะน้า

Comment

ขอบคุณครับ ว่าแต่ Undervolt cpu คืออะไรหรอครับ แล้วก็ลดcpu multiplier กับ voltage ทำยังไงหรอครับ แนะนำหน่อยครับ

Comment

ก็ใช้linkที่ท่าน tanwatana ให้ไปข้างบนอะครับ
                        http://forum.notebookreview.com/showthread.php?t=235824 อันนี้อะครับ

ทำตามเค้าเลยครับ
                        ถ้าไม่เข้าใจเดี๋ยวช่วยแปลให้ครับ
                        ----------------------------------------------------------------------------------

หรือไม่ก็ลองตัวนี้ก่อนครับ NHC http://www.p35-forum.de/files/nhc_2....release_06.zip
                        อันนี้ผมเคยลองใช้มาเองแล้ว ส่วนอันบนนี่ไม่ทราบเพราะยังไม่เคยลองครับ
                        ถ้าคอมAcer(ไอ้ตัวนี้ของผมมันมีปัญหาน่ะครับ ไม่ได้เอาไปซ่อม) ผมไม่ใช้NHCล่ะก็ อุณหภูมิมันจะพุ่งขึ้นไป90~100 ตลอดเลย บางทีดับไปเลยก็มี
                        แต่พอใช้แล้วมันเหลือแค่ประมาณ 50-60ตอน idle พอเล่นเกมถึงจะขึ้นไป 80 แต่ไม่ดับ

วิธีใช้ก็:
                        1- Download แล้ว Install ให้เรียบร้อย
                        2- เปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วเลือกไปที่แถบ "Setting" กด "Show all NHC options and settings"
                        3- เลือกไปที่แถบ "CPU speed" มันจะมีรูปปลั๊กไฟ กับ รูปถ่าน ปรับเป็น "Max. Battery" ให้หมดเลยครับ เดี๋ยวโปรแกรมมันจัดการเรื่องCPU multiplier กับ voltage เอง
                        4- ##อันนี้คอมบางเครื่องทำได้ คอมบางเครื่องทำไม่ได้ ขึ้นอยู่กับOS ของเราด้วย ### ลด clock ของ การ์ดจอ ##
                        เลือกไปที่แถบ "Graphic" แล้วมันจะมีแถบให้ลาก ถ้าใช้งานทั่วไปเช่น พิมงาน เข้าเวป ก็ลากไปซ้ายสุดให้หมดเลยครับ ส่วนตอนจะเล่นเกมดูหนังไรพวกนี้ึค่อยลากกลับไปขวาสุด
                        Last edited by ptatti; 3 Dec 2008, 09:13:19.

Comment

link เสียอ่ะครับ

Comment

ของผมความร้อยก็ปกตินะ

สมัคร Bit ฟรีครับ
                            http://www.thailandtorrent.com/regis...bb33e577ac541/

Comment

Working...
                            X