Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ i-pod ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ i-pod ทีครับ

คือตอนนี้คุณพ่ออยากได้ MP3 ซักเครื่อง

ผมสนใจ i-pod อยู่ครับ

คืออยากรู้ว่าเวลาฟังเพลงแล้วเสียงมันต่างกับ MP3 ทั่วไปมากไหมครับ (คนธรรมดาฟัง)

เห็นราคามันก็แตกต่างกัน MP3 ยี่ห้อดาด ๆ ทั่วไปพอสมควรอะครับ

แล้วถ้าจะซื้อแนะนำทีครับว่ารุ่นไหนดี มีงบอยู่ประมาณ 5,000 - 6,000 บาทครับ

แยกเป็นข้อๆ

คืออยากรู้ว่าเวลาฟังเพลงแล้วเสียงมันต่างกับ MP3 ทั่วไปมากไหมครับ (คนธรรมดาฟัง)
    - ก่อนอื่นต้องทราบก่อนว่า ipod ก็เหมือนเครื่องเล่น MP3 ทั่วไป เพียงแต่ว่า ipod มี format ไฟล์ของตัวเองคือ apple lossless
    ซึ่งถ้าคุณเอาไฟล์ MP3 ที่มี bitrate 128kbps ใส่เข้าไฟ ฟังยังไงก็บาดหู
    ตรงกันข้ามถ้าคุณมี CD เพลงแล้วใช้โปรแกรม itune rip มันลงเครื่องซะ คุณภาพเสียงที่ได้แทบไม่ต่างจากต้นฉบับ
    ถ้าหากหา CD ไม่ได้ก็แนะนำไฟล์ MP3 ที่ bitrate 320kbps ไว้ ส่วนเรื่อง format ชนิดอื่นค่อยถามคห.หลังๆเพราะมันยาว

เห็นราคามันก็แตกต่างกัน MP3 ยี่ห้อดาด ๆ ทั่วไปพอสมควรอะครับ
    - ราคาที่เพิ่มมา คุณจะได้การออกแบบ ฟังก์ชั่นการใช้งานกับ itune และที่เหนืออื่นใด ได้เข้าร่วมอารยธรรมแอปเปิ้ลกับชาวโลกแล้ว
    หักลบกันเอาเองขอรับ (อันหลังไม่ได้โม้ แต่ดูตาสตีฟ ขึ้นไมค์ทีไร ยังกะผู้นำลัทธิอะไรก็ม่ายรู้)

แล้วถ้าจะซื้อแนะนำทีครับว่ารุ่นไหนดี มีงบอยู่ประมาณ 5,000 - 6,000 บาทครับ
    - แนะนำ ipod Nano Gen4 ราคาประมาณนี้ เร้าใจผมมากมาย
    รายละเอียดอื่นๆหาได้ตามกูเกิ้ง หรือลิ้ง >>ที่นี่<<

Comment

อีกนิดนึงสิครับ ถ้าเราเอา bitrate 320kbps ไปใส่ในเครื่องเล่น MP3 ดาด ๆ
      จะได้เสียงเท่ากับ i-pod ไหม

Comment

ลองไปหาดูตัวอื่นๆ ที่ไม่ใช่ Ipod ได้ที่นี่ครับ

http://www.anythingbutipod.com/

"อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ Ipod" ชื่อเว็บมันครับ

ถ้าจะใช้แนะนำ Ipod Classic ครับ

Comment

Originally posted by Npermsin View Post
          อีกนิดนึงสิครับ ถ้าเราเอา bitrate 320kbps ไปใส่ในเครื่องเล่น MP3 ดาด ๆ
          ต้องดูเป็นรุ่นๆไปมั้งครับแต่ละเครื่องก็มีเอกลักษณ์คนละแบบ แต่ถ้าได้ใช้แล้วจะไม่ผิดหวังช่วงแรกอาจจะหงุดหงิดกับ iTunes บ้างแต่พอใช้เป็นแล้วคุณจะรักเธอ เว่อร์ไปป่ะเนี่ย 555+

Comment

เทียบจำนวนความจุมันแล้วผมชอบนะ เมนูสวยใช้งานง่ายดี เท่ย์ด้วย

ถ้าคุณพ่อใช้คอมเป็น แนะนำไอพอดครับ

มันลงเพลงยากอย่างเดียว จริงๆไม่ยาก เพียงแต่มันไม่ได้ copy แล้ว วาง เหมือนกะยี่ห้ออื่นๆ
            ต้องลงผ่าน itune

ผมแนะนำ ซื้อ Meizu ไม่ก็ iriver ใช้เอารุ่นที่ราคา 3000 กว่าบาท แล้วซื้อหูฟัง แบบ 2000 กว่าบาทใช้ ผมว่าเห็นผลกว่านะครับ

Comment

เจ้าของกระทู้อยากมาทาง ipod แล้วผมไม่อยากให้แขว

ก่อนอื่น ให้ทราบก่อนว่า MP3Player แต่ละตัวให้เสียงต่างกันแน่นอน แต่อันไหนจะดีมาก ดีน้อย...
              ขึ้นกับหูคนฟังด้วยขอรับ บางคนใช้ MP3Player ตัวละ1000กว่าบาท เสียงอาจจะถูกใจกว่าตัวละเป็นหมื่นก็ได้ ใครจะรู้

Comment

อยากเสียงดีหรอครับ อิอิ

ส่วนตัวผม ผมคิดว่า ถ้าอยากให้เห็นผลจริงๆ ต้องหูฟังเลยค๊าบ แหะๆ เห็นผลสุดและ ดีขึ้นประมาณ 60-70% เลยนะ ผมว่า

อ่อ แต่ท่านพี่ จขกท อยากได้ player อ่า ถ้าเอาใช้ง่ายๆ วูบวาบ แบบลื่นๆก็ต้อง ipod แหละค๊าบ อิอิ

Comment

ขอบคุณมากครับ

แล้วถ้าจะไปซื้อ ผมเห็นมีร้าน I-pod ใหญ่ร้านนึงที่พันทิพ ร้านนี้เป็นไงบ้างครับ ราคาแพงไปหรือเปล่า

หรือว่าควรซื้อที่ร้านไหนดีครับ

Comment

ipod ซื้อที่ไหนเหมือนกันหมดครับ ประกันworldwide แนะนำของหิ้วดูจากห้องHifi marketได้เลยครับ

ถูกกว่าศูนย์ไทย500-1000โดยประมาณ

ป.ล.ถ้าเอามาฟังเพลงอย่างเดียว แนะนำipod classicครับ เทียบราคาต่อความจุแล้วคุ้มสุด เสียงดีด้วยครับที่EQ Off

Comment

เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ผมเคยเอาipod videoเครื่องหิ้ว(เครื่องเก่า) ไปที่ศูนย์เพื่อให้เค้า update ภาษาไทย เขาบอกว่าทำได้ครับแต่ต้องเสียเงิน
                      ตอนนี้เครื่องนั้นหายไปแล้ว ไปซื้อมาใหม่จาก istudio ราคามันก็ไม่ต่างกันเท่าไรนะ
                      ไม่รู้สิครับความเห็นส่วนตัวผมชอบและแนะนำให้ซื้อของจาก authorized dealer มากกว่า

Comment

ถ้าใช้ ipod สอนคุณพ่อใช้ itune ด้วยนะครับ เดี๋ยวงง ลากเพลงลงเครื่องเลยไม่ได้นะครับ

Comment

อยากถามว่าไอพอด คลาสสิค มันอัพให้ซัฟพอทภาษาไทยได้ไหมครับ
                          และอีกอย่างหูฟังที่เสียงดีๆ ราคาไม่เกิน 2000 พอจะมีไหมครับอยากได้หูฟังใหม่.
                          นะครับ ของเดิมที่แถมมามันเสียงมะค่อยดีเลย

Comment

ที่นี่มีใครใช้ rockbox กับ ipod บ้างไหมครับ

Comment

nano gen4 อ่านไทยได้

Comment

Working...
                              X