Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตัดสินใจเลือก MBP กับ NMB หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตัดสินใจเลือก MBP กับ NMB หน่อยครับ

รบกวนช่วยตัดสินใจระหว่าง

Macbook Pro 2.2 8600GT128MB 4G/667

กับ

New Macbook 2.0 9300M 256MBshared 4G/1066

ใช้ทำงานด้าน กราฟิค และ 3D ครับ

จำพวก Ps Ai Fl Maya

มีข้อเสนอแนะอย่างไรแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

New Macbook นี่ 9400m นะครับ ไม่ใช่ 9300m
    สามโปรแกรมแรกนี่ได้อยู่แล้วครับ
    แต่ถ้าตัว Maya ก็ต้องดูที่เนื้องานครับ หนักๆ เข้าควรจะเป็น 8600m GT ครับ
    Last edited by Kho_t_de; 2 Dec 2008, 11:05:04.

Comment

ถ้าทำงานด้านกราฟิค เอาMBP2.2 ดีกว่าครับ NMB จอ lcd ห่วยกว่ามากครับ อีกอย่างจอ 15 นี่ทำงานสบายกว่าเยอะครับ

Comment

ถ้าเป็นเรื่องจอกระจก led-backlit ตัวใหม่อยากบอกว่าสีสดสวยมากครับ ประหยัดไฟกว่าด้วย
        ถ้าสีเพี้ยนอะไรยังไง mac มี app เพื่อ calibrate มาในตัว
        ถ้าแสงสะท้อนก้อยกเครื่องย้ายไปนั่งทำที่อื่น แต่มันไม่ได้สะท้อนซะทำงานไม่ได้ขนาดนั้นเว้นแต่ไปให้ไฟส่องมันจัง ๆ
        อีกอย่างมันเป็น nb มันยกย้ายไปไหนมาไหนได้อยู่แล้ว

Comment

Originally posted by chankxx View Post
          ถ้าทำงานด้านกราฟิค เอาMBP2.2 ดีกว่าครับ NMB จอ lcd ห่วยกว่ามากครับ อีกอย่างจอ 15 นี่ทำงานสบายกว่าเยอะครับ
          ต่างกันต่างความคิด ส่วนตัวผมชอบจอกระจกมันให้สีที่สดกว่าครับ

Comment

MBP

Comment

ถ้าซีเรียสเรื่องจอ สำหรับ MBP ก็คงต้องหารุ่นที่จอเป็น LED ล่ะครับ

ถ้าเลือก MBP 2.2
              ท่าน thisontime ก็เช็คซักนิดละกันครับ

ขอให้โชคดีครับ

Comment

ทำงาน 3D ด้วย เอา MBP ดีกว่าครับ 8600GT ยังไงก็แรงกว่า
                จอ15ดูน่าจะสบายตากว่า ลำโพงก็เสียงดีกว่าด้วยครับ ^_^

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ผมก็ยังไม่ค่อยแน่ใจเรื่อง LED เพราะเวลามองเล่นๆก็รู้สึกปวดตาเหมือนกันครับ

แล้วเรื่องสีเพี้ยนนี่เป็นอย่างไรหรอครับ

แล้วเรื่องของ FSB กับ bus RAM นี่มีผลมากหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by thisontime View Post

ผมก็ยังไม่ค่อยแน่ใจเรื่อง LED เพราะเวลามองเล่นๆก็รู้สึกปวดตาเหมือนกันครับ

แล้วเรื่องสีเพี้ยนนี่เป็นอย่างไรหรอครับ

แล้วเรื่องของ FSB กับ bus RAM นี่มีผลมากหรือเปล่าครับ
                    มีผลครับ อาจจะดูต่างชั้นกันจริงๆ (ตัวเลข) แต่ในทางปฎิบัติแทบไม่รู้สึกครับ
                    เทคโนโลยีมันไม่ได้ก้าวกระโดดขนาดนั้นครับ

ผมเคยโพสต์เรื่อง Early 2008 vs. Late 2008 ลองค้นหาดูละกันครับ

Comment

ตอนซื้อผมลองไปจ้องจอ ของทั้ง2เครื่องนานๆเหมือนกันครับ สรุปจอด้านได้ใจผมไปมากกว่า
                      ลองไปดูดีๆสิครับ จ้องๆนานๆ เล่นๆนานๆ เดี๋ยวก็ตัดสินใจได้

Comment

Originally posted by thisontime View Post

อย่าง MBA ผม ค่า factory settings นี่จออย่างขาวอ่ะครับ
                        ประมาณว่า contrast น้อยไปอ่ะครับ สีมันจะดูขาวโพลนไปหมดหนะครับ ทำนองนั้น
                        ต้องมาตั้งใหม่

Comment

Working...
                        X