Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีสตาร์ทและชัตดาวน์นานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีสตาร์ทและชัตดาวน์นานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

อยากจะถามครับว่าเกิดจากอะไรมีอาการตั้งแต่อัพเดทวินโดว(ตัวดัดแปลง)ถ้าเป็นเพราะอัพเดทจะได้ลงใหม่ครับแค่ให้ผู้รู้มาฟันธง อันนี้ผมลองเคลียไฟล์ขยะออกหมดแล้วก็ไม่หาย เหอะๆ ขอบคุณครับ

แก้เครื่อง shutdown นานมาก
    1. ไปที่ run พิมพ์ regedit แล้ว OK
    2. เข้าไปตามนี้ HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Control
    3. ตรงด้านขวามือเลือกที่ WaitToKillServiceTimeout เดิม 20000 แก้เหลือ 1
    4. HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop ตรงขวามือให้แก้ตามนี้ "AutoEndTasks"="1" "HungAppTimeout"="1" "MenuShowDelay"="100" (เพิ่มความเร็วStart Menu) "WaitToKillAppTimeout"="1"
    5. ปิด Regedit จากนั้นรีสตาร์ท จะเห็นผลโดยทันที

Comment

บูท WINDOW XP แบบติดเทอร์โบ
      1. ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์ regedit แล้วกด ok
      2. HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\SessionManager \MemoryManagement\PrefetchParameters
      3. ตรงด้านขวามือแก้ไขคีย์ EnablePrefetcher จาก 3 เป็น 5 แล้วกด OK

Boot Windows 1 ขีด
      1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
      del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
      2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
      3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
      4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
      5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
      6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
      7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ

Comment

ท่าน TWK. เยี่ยมเลยครับ
        ขอเอาไปใช้ด้วยคนนะครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          1. ไปที่ run พิมพ์ regedit แล้ว OK
          2. เข้าไปตามนี้ HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Control
          3. ตรงด้านขวามือเลือกที่ WaitToKillServiceTimeout เดิม 20000 แก้เหลือ 1
          4. HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop ตรงขวามือให้แก้ตามนี้ "AutoEndTasks"="1" "HungAppTimeout"="1" "MenuShowDelay"="100" (เพิ่มความเร็วStart Menu) "WaitToKillAppTimeout"="1"
          5. ปิด Regedit จากนั้นรีสตาร์ท จะเห็นผลโดยทันที
          Originally posted by TWK. View Post
          บูท WINDOW XP แบบติดเทอร์โบ
          1. ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์ regedit แล้วกด ok
          2. HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\SessionManager \MemoryManagement\PrefetchParameters
          3. ตรงด้านขวามือแก้ไขคีย์ EnablePrefetcher จาก 3 เป็น 5 แล้วกด OK

Boot Windows 1 ขีด
          1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
          del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
          2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
          3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
          4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
          5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
          6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
          7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ
          มันเอาไว้ทำอะไรหรอครับ 2 อันนี่ ทำไมถึงรันเร็วขึ้นอ่ะครับ

Comment

Originally posted by maxza929 View Post
            มันเอาไว้ทำอะไรหรอครับ 2 อันนี่ ทำไมถึงรันเร็วขึ้นอ่ะครับ
            แก้ไข registry และปรับแต่ง
            ตัดการค้นหา ฮาร์ดแวร์
            จะทำให้เครื่องข้ามการ ค้นหา/อ่าน อุปกรณ์หลายๆ อย่างไป จึงทำให้ boot / shutdown เร็วขึ้น

Comment

แก้ไข registry และปรับแต่ง
              ตัดการค้นหา ฮาร์ดแวร์
              จะทำให้เครื่องข้ามการ ค้นหา/อ่าน อุปกรณ์หลายๆ อย่างไป จึงทำให้ boot / shutdown เร็วขึ้น
              แล้วมันจะมีผมเสียอะไรไหมอ่ะครับ ??

Comment

ไม่หายครับ อ๊า....ทำงายดีทีนี้

Comment

ดันรอคนมาตอบ

Comment

แก้แล้ว มี ผลเสีย อะไรหรือปาวครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยคร้าบบ

Comment

ไม่มีคนตอบเลยแฮะ

Comment

ม่ายรู้คับ

Comment

ไม่รู้เหมือนกัน นะ
                          เพราะทำแล้วเร็วขึ้น อะ (เครื่องผม ทั้ง PC และ Note Book เลย)
                          ส่วนวิธีทำนั้น ผมก็ COPY มาจาก ในนี้นี้ละ

Comment

ทำตามท่าน TWK. แล้วไม่หาย ผมว่าต้องลงวินโดว์ใหม่แล้วหล่ะครับ แนะนำฟอร์แมท์แล้วลงใหม่เลยนะครับ อย่าลงทับ เด๋วไม่หาย ^^

Comment

ลอง D-Frage สะหน่อย แล้วก็ แสกนไวรัสดูครับ ส่วน HD เต็มๆเยอะๆ อันนี้มันจะอืดๆอยู่แล้วครับ

Comment

Working...
                              X