Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะดูความเร็วบัส Hardisk ของเราอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะดูความเร็วบัส Hardisk ของเราอย่างไรครับ

เราจะดูความเร็วบัส Hardisk ของเราอย่างไรครับ

ของผม 500 GB

ซื้อมาคนขายบอกว่าตัวนี้ดี เป็น bus 32 mb เราจะทราบได้อย่างไรครับ

32MB คงเป็นขนาด cache ครับ ไม่ใช่บัส

HDD ไม่มีบัสนะครับ จะใช้ความเร็วในการเชื่อมต่อ แบบ SATA2(300MB/s) SATA1(150MB/s) หรือ ATA(150 100 66 33MB/s)
    ความเร็วพวกนี้ เป็นแค่ความเร็วในการเชื่อต่อเท่านั้น ถ้าอยากรู้ว่า HDD ของเรา เร็วขนาดไหน ต้องวัดที่ความเร็วในการอ่าน+เขียนเป็นหลักครับ ลองหาโรปแกรม HDD Tune มาลองเทสดูดีที่สุดครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ของ HDD มันเรียกว่า Buffer ครับ ไม่ใช่ทั้ง bus และ cache = =*

8MB, 16MB, 32MB

Comment

มายืนยันว่าเป็น buffer ครับ ไม่ใช่ cache (ตอนพิมพ์นึกคำว่า buffer ไม่ออก)
          เป็นจุดพักข้อมูลก่อนอ่าน-เขียนลงบนจาน HDD ครับ

Comment

วิธีดูหรอคับ

ST3500320as

STย่อมาจากSEAGATE
            3คือรุ่น <<มะแน่จาย
            500คือจำนวนความจุ500G
            32คือ Buffer32M
            0ม่ายรู้
            asคือ มันคือ พอร์ทsata
            Last edited by eakcom; 2 Dec 2008, 16:37:53.

Comment

รันโปรแกรม HD Tune ดูก็ได้ครับ

Comment

Working...
              X