Announcement

Collapse
No announcement yet.

resampling มันคืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• resampling มันคืออะไรครับ

resampling 44.1 48 96 นี่มันคืออะไรครับ แล้วค่าไหนมันเสียงดีที่สุด ใครรู้ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ

ฮ๋าๆ

ไม่มีคนตอบให้หรอก

Comment

อยากรู้เหมือนกัน สงสัยต้องนิมนต์ท่านเรือ....มาให้ความกระจ่าง

Comment

ตรงคำถามนะ ไม่รู้ถามผิดรึป่าว

resampling คือการเปลี่ยนแปลง sample rate จากค่าใดๆ เป็นใดๆก็ได้

ปกติจะใช้เพื่อให้เกิดความ compatible กับ อะไรบางอย่าง เช่น hardware/software

ไม่ใช่ การกระทำที่จะทำให้เสียงดีขึ้น

ดีที่สุดตามคามเห็นผมคือ ไม่มีการ resampleing ใดๆ มาอย่างไร ฟังอย่างนั้นดีที่สุด

ด้วยอุปกรณ์ ที่ทำงานตามค่า sample rate ได้อย่างเที่ยงตรง

* มันคนละอย่างกับ upsampling และ oversampling ขี้เกียจพิมพ์ เชิญท่านต่อไป

Comment

เสริมท่าน battleครุยเซอร์ นะครับ

resampling คือการเปลี่ยนแปลง sample rate จากค่าใดๆ เป็นใดๆก็ได้
          เรียกได้อีกชื่อนึงว่า sample rate conversion

ถ้าเปลี่ยนให้สูงขึ้น เรียก upsampling
          ถ้าสูงเกินเท่าตัวของ signal เดิม เรียก oversampling

ถ้าเปลี่ยนให้ต่ำลง เรียก downsampling หรือ subsampling

----
          เมื่อทำ resampling เวฟฟอร์มจะเกิดรอยขยักเป็นขั้นบันได หรือ aliasing
          หรือเกิด distirtion ทำให้คุณภาพเสียงแย่ลง
          เราก็จะต้องทำให้มันหายหยัก anti-aliasing ด้วยวิธีการต่างๆ (มันยาวและลงลึกขอข้ามดีกว่า)

ส่วนจะได้ผลดีแค่ไหน ใกล้เคียงของเดิมแค่ไหน ก็แล้วแต่วิธีครับ
          ถ้าเลือกได้จึงไม่ควรรีแซมปลิ้ง
          ถ้าเลือกไม่ได้ ก็ควร รีแซมปลิ้ง ให้น้อยครั้งที่สุด

เชิญท่านต่อไปครับ

Comment

เชิญคนถัดไปครับ นู๋ม่ายยู๊ *0*

Comment

เข้าใจว่าการ์ดของCreativeต้องresampling จาก44100เป็น48000ใช่ไหมครับ

Comment

ถ้าฟังเพลง ก็เอาให้เท่าเพลง ก็โอเคแล้วครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับท่าน

Comment

-เพลงส่วนใหญ่มัน sample rate 44.1 ใช้ป่ะครับ
                    -ที่ท่านเรือว่าการ์ดcreativeมันทำ 44.1ไม่ได้ ได้แต่48ขึ้นไปใช้รึเปล่าครับ

จากที่ดูคำตอบที่ท่านๆตอบมา แล้วผมเข้าใจว่าถ้าไฟล์มันมีค่าsamplerateเดิมๆอยู่เท่าไหร่ ก็ใช้ค่านั้นๆเสียงดีที่สุดใช้ป่ะครับ

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                      -เพลงส่วนใหญ่มัน sample rate 44.1 ใช่ป่ะครับ
                      ใช่ครับ
                      Sample rate ของเพลงส่วนใหญ่เป็น 44100Hz ครับ

Originally posted by jarzabrike View Post
                      -ที่ท่านเรือว่าการ์ดcreativeมันทำ 44.1ไม่ได้ ได้แต่48ขึ้นไปใช้รึเปล่าครับ
                      ตอบไม่ได้นะครับ
                      ผมไม่เคยใช้ซาวน์การ์ดครับ
                      ไม่แน่ใจนะครับ ตอบผิดไปอย่างไร
                      วานคนต่อไปช่วยอธิบายความจริงให้หน่อยนะครับ

ผมได้ยินมาว่า Audigy Value
                      มันจะ Resample ทุกไฟล์เสียง ให้เป็น 16bit 48000Hz ครับ เพื่อให้มันประมวลผลร่วมกับฮาร์ดแวร์ของมันได้
                      ดังนั้นเลยไม่แนะนำให้เลือกเป็น 44100 Hz เพราะว่า การ์ดมันจะต้อง Resample เป็น 48000Hz ก่อน แล้วถึงจะ Resample เป็น 44100 Hz อีกที
                      ก็เลยเลือก 48000Hz ตั้งแต่แรกเลยดีกว่า

จากที่ดูคำตอบที่ท่านๆตอบมา แล้วผมเข้าใจว่าถ้าไฟล์มันมีค่าsample rate เดิมๆอยู่เท่าไหร่ ก็ใช้ค่านั้นๆเสียงดีที่สุดใช้ป่ะครับ
                      ใช่ครับ

Comment

เค้าใจชัดเจนเลยครับ ขอบคุณทุกท่านและท่านHikiyama_Matsuri ครับ

Comment

ไม่น่าจะจริงนะครับ

ผมไม่เห้นข้อความนั้นด้วย ว่าท่านเรือรบ หมายถึงกรณีไหน การ์ดรุ่นไหน
                          แต่ถ้าเป็นการ play back น่าจะทำได้ปกตินะครับ

ผมเองก็ใช้ creative นะ แต่เป็น EMU ดูที่ลายเซ็นได้

Comment

จริงครับ Live EMU10K1 / Audigy EMU10K2 Audigy เทียม CA0106 ทุกรุ่น resampling เสียงทุกอย่าง ที่รับมา

ตั้งแต่ 8khz-192khz เป็น 48 Khz

(เรียกว่า มัน support ทุก sample rate แต่ ไม่ว่ายังไงมันก็ re กลายเป็น 48 หมด)

ยกเว้น บางรุ่น ที่มี crystal 44.1 กับ 48 แยกกัน เช่น audigy 4 pro
                            หรือ ชิพ rep ใหม่ๆ จาก emu โดยตรง เช่น Audigy 2 value
                            ส่วน x-fi ต้องใช้ audio creation mode

ถึงจะมี bit matched playback ให้เลือก จะส่งผ่าน 44.1 แบบ ไม่ resampling ได้

- EMU10K2 ที่ใช้บนการ์ด EMU ไม่ resampling มั่วซั่ว เหมือน creative

-kernelmixer ของ windows ก็ ทำงาน ที่ 48 khz เช่นกัน รับมา 44.1 แปลงและ mix ที่ 48 แล้วก็ลดลงคืน เหลือ 44.1

- ถ้าใช้ soundcreative มันก็ รับ 44.1 จาก ข้างบน ไปแปลงเป็น 48 อีก 5555

- จึงมีการคิดค้น วิธีหลีกเลี่ยง การ resampling /samplerate conversion เพื่อลดการสูญเสีย โดยไม่จำเป็น

Comment

Originally posted by phokha View Post
                              ไม่น่าจะจริงนะครับ

ผมไม่เห้นข้อความนั้นด้วย ว่าท่านเรือรบ หมายถึงกรณีไหน การ์ดรุ่นไหน
                              แต่ถ้าเป็นการ play back น่าจะทำได้ปกตินะครับ

ผมเองก็ใช้ creative นะ แต่เป็น EMU ดูที่ลายเซ็นได้
                              ผมไปค้นกระทู้เก่าๆดู แล้วเห็นท่านเรืออธิบายไว้ ก็เลยอยากรู้ว่ามันคืออะไรเลยตั้งกระทู้ถาม
                              Originally posted by battlecruiser View Post
                              creative ไม่ใช่ soundcard ที่ใช้ bit perfect ได้

เพราะ

1 Cretive ASIO ทำงานที่ 48 และ 96 เท่านั้น ใช้ 44.1 ไม่ได้ บัดซบมาก

2 Audigy resampling ในตัวเป็น 48 และ output ที่ 48 หรือ 96 เท่านั้น [เลือกได้]

3 X-fi จะ output ที่ 44.1 ได้ก็ต่อเมื่อ ใช้ creation mode

4 ต้อง enable bitmatched playback ด้วย จะ disable sample rate conversation

และ Effect ทั้งหมด รวมถึง set ค่า sample rate เป้น Auto เอง 44.1 /48 /96

แต่มันไม่ใช่ bit perfect แน่ๆ เพราะ ปรับ volume ได้ ผมลองแล้ว

-------------------------------------

ถ้าเป็น live / audigy

การปล่อยให้ soundcard resampler เป็น 48 เอง ให้ผลแยjกว่า

การ resampler ด้วย software แล้ว ป้อน 48 ให้มันตรงๆ เพราะมันจะไม่ re ซ้ำ

โดยการใช้ secret rabbit code resampler เป็น 48 เลย จาก foobar
                              ปล.หลังจากได้ลองใช้ foobar+ASIO4 ที่ท่านเรือเคยโพสบอกไว้ กับ X-FI FPS แล้วรู้สึกไม่ค่อยต่างเลย แต่พอลองกับ Preludeต่างกันชัดเจนเลย(ไม่ีรู้อุปทานรึเปล่า แต่รู้สึกจริงๆ)

Comment

Working...
                              X