Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำยังไงไม่ไห้มี เสียงรบกวน ออกมาครับ ทางลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผมก็เป็นนะเสียงวิทยุแทรก พอลงกราว์นแล้วหาย

Comment

ลงกราว นี่ไช้สายไฟ ธรรมดา ต่อจาก PSU ไปที่กล่องของ สายดินโทรศัพท์บ้าน ได้มั้ยครับ

โทรศัพท์บ้านไม่ได้ไช้แล้ว แต่สายดินยังอยู่

Comment

โทรศัพท์บ้านไม่ได้ไช้แล้ว ฉกเอาเส้นที่ลงดินไว้ มาต่อเข้าเคสเลยครับ

Comment

กล่องอยู่ ชั้นล่าง คอม ชั้นสอง ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อ สายไฟมาแล้วจะมารายงานผลน่ะครับ

Comment

อยากรู้ว่าตอนนี้เสียงรบกวนหายยังคะ ..

Comment

ใช้ enermax สิคะ
              5555

Comment

ยังมีครับ ไช้ Enermax แล้วน่ะ ต่อสายดินแล้วว

Comment

ของผมเปลี่ยนสายลำโพง + สัญญาณ และเดินสายเลี่ยงพวกรางปลั๊กเต้าเสียบช่วยได้ครับ สายลำโพงเดินคนละทางกับสายไฟต่อคอม กลัวเดินแนวเดียวกันแล้วสัญญาณรบกวนกัน

Comment

Originally posted by sit02 View Post
                    ของผมเปลี่ยนสายลำโพง + สัญญาณ และเดินสายเลี่ยงพวกรางปลั๊กเต้าเสียบช่วยได้ครับ สายลำโพงเดินคนละทางกับสายไฟต่อคอม กลัวเดินแนวเดียวกันแล้วสัญญาณรบกวนกัน
                    ขอบคุณครับ

ตอนนี้ต่อสายดิน ลำโพงรับสัญญานวิทยุ ชัดขึ้นแฮะ - -"

Comment

Originally posted by camera View Post
                      งั้นตัดประเด็นลำโพง ไปครับ
                      - ย้อนกลับมาสายสัญญาณ ขั้วสายอาจไม่ค่อยดีครับ สายถูก/สายแถมเจอบ่อยครับ
                      - ลองหาหูฟังเสียบเป็นไหมครับ
                      ไม่เห็นตุ้ยนานแล้วอิอิ

Comment

ขออภัยโพสผิดครับ
                        Last edited by jeurboy; 23 Dec 2008, 22:25:39. Reason: ขออภัยโพสผิดครับ

Comment

ผมก็เป็น ลำโพงตัวอื่นไม่มีเสียง แต่เครื่องเสียงที่ต่อเองมีเสียงเหมือน hd หมุนแต่ไม่ใช่ บ้านมีกราวด์ทั้งหลัง ปล๊กที่ต่อทั้งคอมทั้งเครื่องเสียงมีกราวด์หมด เร่งเสียงที่คอมเสียงรบกวนเท่าเดิม ถ้าเร่งที่เครื่องเสียง ๆ รบกวนจะดังตาม เดียวลองเปลี่ยนเพาเวอร์ของแอมป์ดู ใช้สวิตชิ่งของคอมมาต่อ ว่าจะเปลี่ยนเป็นหม้อแปลงดู
                          Last edited by ponggoa; 4 Jul 2016, 17:24:16.

Comment

ผมอยากเชื่อเลย ตอนนี้เงียบแล้ว เสียงเหมือน hd หมุน เสียงรบกวนต่าง ๆ เงียบสนิทเลย คือ ผมลองถอดปลํ๊กเครื่องเสียงดูปรากฏว่า เสียงรบกวนที่มาจากคอม หายสนิทเลย ขณะที่ C ภาคจ่ายไฟผมยังมีไฟจ่ายเสียงเพลงยังดังอยู่ (ใช้ C 50000uf) เลยคิดว่า ต้องมาจากปลั๊กแน่ ๆ ลองไปลองมาอยู่สักพักก็เลยเอาปลั๊กที่ไม่มีกราวด์มาต่อกับเครื่องเสียง ปรากฏว่า ตรงจุด เสียงรบกวนไม่มีเลย เสียงเพาะขึ้นมาด้วย เพราะไม่ต้องไปเสียพลังงานให้ ไอเจ้าเสียงรบกวนนั้น ฝากไว้ครับ

สาเหตุน่าจะมาจากกราวด์ลูป เพราะคอมก็มีกราวด์ เครื่องเสียงก็มีกราวด์ มันเลยลูปกัน เอาด้านเครื่องเสียงออกข้างนึงมันก็ไปใช้กราวด์ของคอมแทน

Comment

อันนี้เขาก็แก้ได้ เอามาฝากเพื่อน ๆ ครับมีประโยช์น
                              http://www.htg2.net/index.php?topic=53518.0

วันนี้ได้เวลาตรวจเช็คครับ
                              --- ขั้นแรกเลย คือถอดสายสัญญาณ ออกมาวัด ไม่มีชอร์ท ไม่มีขาด เพื่อความชัวร์เปลี่ยนใหม่เลยครับ แต่เสียงดังหิ่ง ยังคงไม่เปลี่ยนแปลง
                              --- ขั้นที่2 ลองเอาเครื่องเล่น ซีดี มองลองต่อแทน คอมพิวเตอร์ แต่เสียงดังหิ่ง ยังคงไม่เปลี่ยนแปลง เช่นเดิม ทำให้คิดว่าต้อง มาจากแอมป์เองเลย อย่างไม่ต้องสงสัย แต่จากที่บอกแต่แรกว่า พอถอดสายสัญญาณออก ก็ไม่มีเสียงกวน แต่อย่างใด นี่ซิทำให้หลงทาง
                              ---- ขั้นที่3 ลองดูระบบกราวด์ ภายในแอมป์ ก็ไม่พบว่า มีอะไรผิดปกติ ลงกราวด์ ถูกต้อง แต่คิดว่า ถ้าเกิดจากกราวด์ลูบ หรือกราวด์หลุด เสียงกวนที่เกิดขึ้น จะต้องดังกว่านี้ หลายเท่า แต่นี่มันดังไม่มากนัก เสียงคล้ายๆกับระบบไฟ ไม่เรียบพอ หรือสนามแม่เหล็ก ของหม้อแปลงรบกวน แต่ใช้เทอร์รอย แล้วนี่นา ลองดูซักหน่อยก็ดี เลยลองถอดน็อตยึดหม้อแปลง แล้วขยับหม้อแปลง ให้***งจากแผงวงจรดู ก็ยังไม่พบข้อแตกต่าง แต่ในขณะ ที่ทำการขยับหม้อแปลงอยู่นั้น เหลือบไปเห็น สายไฟด้านขด SEC ของหม้อแปลง มีสายสีแดง- กับสีดำเป็นขดไฟ 20V-0 กับอีกชุดหนึ่ง เป็นสายสีเหลืองกับดำ เป็นขดไฟ20V-0 อีกชุดหนึ่ง โดยผมเอาสายสีเหลืองกับสีแดง เข้า BRIDGE RECTIFIRE ส่วนสีดำของทั้ง 2 ขด รวบเข้าด้วยกันเป็นกราวด์ เลยมีความคิดว่า มันอาจเกิดจากต่อสายไฟ เข้าชุด BRIDGE RECTIFIRE กับกราวด์ผิดเส้นหรือเปล่า เพราะเขาพันขดลวดแยกขดกัน เฟสมันอาจ จะผิด ทำให้แทนที่สัญญาณรบกวนจากสนามแม่เหล็ก ที่ออกมา แทนที่จะหักล้างกันหมด กลับกลายเป็นเสริมกัน เลยลองสลับสายดู
                              โดยเอาสายสีแดงของชุดแรก กับสายสีดำของขดที่2 เข้า BRIDGE พอเปลี่ยนเสร้จ แค่นั้นแหละครับ เสียงหิ่ง ที่เคยได้ยิน โดยไม่ต้องเงี่ยหูฟัง เงียบเป็นเป่าสากทันที แต่ถ้าลองสังเกตุยังพบว่ายังมีเสียงครางนิดๆอยู่ ลองหมุนขยับหม้อแปลงดู ได้ผลครับ มุมของการขยับหม้อแปลง แต่ละองศา ทำให้สัญญาณรบกวน ที่ออกมาแตกต่างกัน ตอนแรกผมเองก็นึกไม่ถึง เพราะคิดว่ามันตัวกลมๆ สนามแม่เหล็กที่ออกมาคงไปทุกทิศทาง
                              คงไม่มีทิศทาง ของสนามแม่เหล็ก เหมือนกับหม้อแปลงแกน EI แต่ที่ไหนได้ พอหมุนถูกทิศ ทีนี้ละครับ เงียบเป็นเป่าสากของจริง ต้องเอาหูไปแนบลำโพงถึงจะพอได้ยิน ใครที่ใช้หม้อแปลงเทอร์รอยกับปรีแอมป์ แล้วพบปัญหา เดินกราวด์ อย่างดีแล้ว แต่ยังมีเสียงหิ่ง รบกวนอยู่ ลองนำไปลองดูครับ

Comment

Working...
                              X