Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD กับ Intel ข้อดีข้อเสีย ของแต่ละอันมีไรบ้างคับ สำหรับคนที่เคยใช้. ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD กับ Intel ข้อดีข้อเสีย ของแต่ละอันมีไรบ้างคับ สำหรับคนที่เคยใช้. ...

AMD กับ Intel ข้อดีข้อเสีย ของแต่ละอันมีไรบ้างคับ สำหรับคนที่เคยใช้.
    ตามนั้นเลยคับ........

ตั้งกระทู้แบบบี้ ก็เถียงกันยาวเลย อานะ

Comment

กระทู้ล่อเป้าของแท้

Comment

ฮึๆ ฮ่าๆ
        1.เอามาฝึก Overclock + งบประมาณเยอะ ก็ E4300/E6300
        2.งบน้อยๆ แต่อยากได้ ซีพียู 2 หัว ก็ Pentium D 915 (65nm)
        โดดเด่นที่การบริโภคพลังงานที่ inhell ทำการบ้านมาดี จึงทำให้อุณหภูมิ
        ทั่วๆ ไปในการทำงานและความร้อนสะสม ไม่สูงไปกว่า P4 มากนัก (มั่วนะ)
        3.Bandwidth มหาศาล เจ้าแห่ง Single Core ก็ Athlon 64 3200+@2GHz (AM2)
        4.ในความเห็นผม Athlon X2 3000+ ราคาไม่ถึง 3 พันน่ะน่าสนใจที่สุดในโลก
        แต่ขายหมดใน 2 สัปดาห์ อะไรกันฟะ? ไม่ทราบว่า มีใครอยากปล่อยมั่งฮะเนี่ย? ฮิๆ

อันนี้ไม่รุครับ ชอบอะไรก็เลือกตามกำลังทรัพย์ แต่ที่แน่ๆ ถ้าจะ คล็อกก็ควร
        เลือก Memory Chip ด้วยนะ จะได้ประสิทธิภาพที่ดี คุ้มเม็ดเงินที่ลงทุนครับ

++++++

ย้อนกลับไปของเก่าก็ AM286 ดีกว่า ihel 286
        แต่ในรุ่นอื่นๆ ที่ AMD, Cyrix เป็น Compatible CPU (ของเทียบ) แล้วนั้น
        นอกจากการมี L1 Cache เยอะกว่า inhell ก็ ยังพกปัญหาเรื่องความร้อนสะสมมาตลอด
        --------
        จน K6 Series ถึงแยกตัว จากเทคโนโลยีของ inhell และประกาศศักดฺ์ดาได้บ้าง
        แต่อาจเพราะไม่มี FPU ที่ดี (แหมก็ยังคงต้องใช้ 3D-Now! ช่วย ง่ะ) พอ Pentium !!! เปิดตัวออกมา
        เลยค่อนข้างเหงาๆ และเงียบหาไป ทั้ง K6-2+ และ K6-III+ Chomper Core
        /////////
        จะลืมตาอ้าปากบ้างก็ Duron, Athlon และ Sempron ที่แสนคุ้มค่าโน้นเลยฮะ
        FPU เจ๋ง สร้างชื่อและเป็นที่ยอมรับที่สุด แรง เร็ว ร้อนนิดๆ แต่ชัวร์สุดๆ คือ ถูก และ
        ไม่ค่อยจะล็อกตัวคูณสัญญาณ (Mod พวก Multiplier ได้) เสียอย่างเดียวยังคง
        เอกลักษณ์ของ CPU ที่ Core บิ่นง่ายมากๆ (ถ้าพึ่งปิดเครื่อง แล้วยังร้อนๆ อยู่
        ถ้าไม่ระวัง ไปถอด Sink ปั๊บ บิดอีกนิดหน่อย ก็มีโอกาสบิ่นกันได้ง่ายๆ เลยซะงั้น)
        Athlon 64 เจ๋งทุกอย่างครับ เป็นผู้นำด้าน ซีพียูกระเทย (อุ๊ย!ล้อเล่น งับป๋ม)
        แต่อย่างน้อยๆ ราคา ต่อ ประสิทธิภาพ และความสามารถ ก็ทำให้ Apple G5 อายได้ล่ะว๊า ฮิๆ
        ผมชอบเรื่อง Quiet 'N Cool + Memory Controller ลดปัญหาความร้อน, เพิ่ม Bandwidth
        มากที่สุด ดีสุด สำหรับยุคที่ Single Core น่าจะโดนกลืนไปเรื่อยๆ แล้วครับ แต่ต้องให้เครดิตเค้า
        @@@@@
        ในเรื่องที่ ชิพเซ็ต มันยืดหยุ่นกว่า Compatible กับ CPU แทบทุกตัวใน Platfrom หรือ Series เดียวกัน ก็เป็นจุดเด่นตั้งแต่สมัย AM486 Socket3/Socket5, Socket7/Super 7,
        Socket A (460)/754 Upgradable , Socket 754 (939 Upgradable), Socket AM2 (940)

โดยเฉพาะ ในรุ่นพิเศษที่ Upgrade ได้โดยผ่าน ASRock Bridge CPU Convertor Adaptor Card อะไรพวกนี้อะครับ @^_^@

######

ย้อนกลับไปพูดถึงยุคที่ Single Core กำลังจะจากไป เพราะ อินเฮลและ AMD เดินถูกทางแล้วกับ Multi-Core
        เพราะผมคิดว่า ผู้ซื้อเริ่มมีความรู้เพิ่มขึ้น นอกจากมีความจำเป็นจริงๆ ที่จะต้องเอามาใช้ Upgrade แล้ว
        ฿฿฿฿฿฿฿
        ผมว่า คงหาคนซื้อ Single Core มาใช้ยากลง/น้อยลงเรื่อยๆ แล้วล่ะ ที่สำคัญโดยการตลาด
        ของฝั่งอินเฮล ราคาไม่แตกต่างกันเลยนิ เป็นเราๆ ท่านๆ เองถ้าจะได้เครื่องคอมพ์ซักเครื่องแต่ว่า
        งบสำหรับ CPU มี 3พันต้นๆ จะเอาอะไรระหว่า Pentium 4 vs Pentium D หากเป็นผมๆ
        ก็จะคว้า D 805 แบบไม่ลังเลครับ แต่ถ้าเลือกได้อีก ก็ จะขยับไปเล่น D915 หรือ E4300 ล่ะ!
        $$$$$$$
        อย่างว่าการมีข้อดี - ก็ต้องมี ข้อเสีย ถ้าราคาไม่แพงเกินไป ก็ เรื่อง CPU Support List
        และปัญหาบริการหลังการขาย โดยเฉพาะการออก BIOS ใหม่ๆ ให้รองรับฯ จากทางผู้ผลิตเมนบอร์ดล่ะฮะ
        !!!!!!!!!!!
        โดยเฉพาะแฟนตัวยงของอินเฮล ที่มักถูกทอดทิ้งเป็นประจำ กับเรื่อง บอร์ดและชิพเซ็ตไม่ซัพพอร์ต อ่ะคับ ฮิๆ
        ????????
        นอกนั้น ถ้าจะเล่น ซีพียู 2 หัว ซึ่งจะโอเวอร์คล็อกหรือไม่คล็อกก็ตาม อยากให้ลอง
        ย้อนไปดู ข้อ 1 และข้อ 2 ข้างต้น น่าจะคุ้มกว่า เพราะผมคิดเองนะว่า X2 แพงเกิน

\\\\\\\\\

ส่วน MMX, SSE, SSE2, SSE3, SSE4 ฯลฯ อีกสารพัดค่าย และ เครื่องหมายการค้า
        ถ้าไม่ Support จาก Software เวลาใช้งานทั่วๆ ไปก็ไม่ต้อง Care เท่าไหร่ ครับ
        เว้นแต่ชอบ Benchmark อยากได้คะแนน เพิ่มขึ้น อันนี้อาจจะจำ เป็นครับ แตของฝั่ง่ AMD
        มันอาจจะไม่ค่อยต่างเท่าไหร่นะ เว้นแต่ Duron Morgan vs Athlon-B Thunderbird นะ

ครบไม่ครบ วานผู้รู้ท่านช่วย แนะนำทีครับ จะได้ไม่ต้องเถียงกัน ผมว่า ดีทั้งคู่ล่ะ มันแล้วแต่ช่วง

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          กระทู้ล่อเป้าของแท้
          เห็นด้วย

Comment

ใช้งานได้ทั้งคู่ครับ

Comment

AMD เย็นๆ + เรื่อยๆ ราคาถูก ซื้อหาได้ตาม 7-11 ทั่วไป
              intel ร้อน + แรง แต่แพง+เปลี่ยนซิ้ง หาได้ตาม 7-11 เหมือนกัน
              เอาเล่นเกม ก็amd เถอะครับ เอาค่าบอร์ด + CPU ไปเล่นพวก 3000+ +บอร์ดเน่าๆ แล้วซัด 8800GTXไปเลยดีกว่า

Comment

ผมไม่ได้กะล่อเป้านะคับ
                คือผมกำลังจะซื้อคอมใหม่อ่ะคับ อยากทราบข้อมูลเฉยๆ อ่ะคับ ถ้ามันล่อเป้าผมก็ขอโทษทีคับ

Comment

ใช้งานได้ดีทั้งคู่ครับ อยู่ที่ความเหมาะสมกับงบประมาณมากกว่า

ถ้างบน้อย ไม่เกิน 30000-35000 AMD เป็นทางเลือกที่ดีครับ

ถ้างบเกิน 35000 Intell Core 2 Duo ปัจจุบันเป็นทางเลือกที่ดีครับ

Comment

เฉพาะ ตอนนี้ intel แรง+แพงก่า amd
                    amd ถูก ก่า ประหยัดเงิน แรงสู้ intel ไม่ได้เฉพาะ ตอนนี้ นะ อนาคต ไม่รู้

Comment

#8 ไม่เป็นไรครับ แต่ผมคิดว่าที่แนะนำไมน่าจะ่ผิดนะครับ คุณเข้าไปอ่าน Article เก่าๆ ใน

Web อื่นๆ

อย่าง byxtreme.com หรือของที่นี่ก็ได้นะ เค้ามีประวัติ inhell vs. AMD อยู่ครับผม

ที่แน่ๆ ถ้า Single Core เลือก AM2

Duo Core ก็ intel อย่างที่ผมบอกไว้ใน Reply ที่ 4 ไง

ถ้าไม่อยากถูกกล่าวหาว่า ล่อเป้า ก็ควร เริ่มจาก การใช้ ความจริงใจครับ บอกตรงๆ หรือ Log-in

โชว์ User name มาเถอะ และควรจะแจ้งความประสงค์มาเลย ผมยืนยันว่า

ชาว OCz ทุกคน ท่านไม่ทอดทิ้งคุณหรอกฮะ อย่าไปโกรธเคืองพี่ๆ เค้าเลย

(ทบทวนดีๆ นะ หัวข้อ คุณเองนะ ที่ ส่อเค้า ให้ชวนสงสัยฮะ จริงไหม?)

Comment

เพราะผมคิดเองนะว่า X2 แพงเกิน

ผมก็คิดแบบนั้นครับ

cpu ในราคา 3xxx Pentium D แรงกว่าใคร X2 แพงจริงๆขอบอก

ปล.ผมใช้ 3000+ จะเปลียนเป็น 3500+ ดูราคาแล้วราคาพอๆกับ Pentium D เลยแถมแรงสู้ไม่ได้อีก ใช้ 3000+ ต่อไปดีกว่า

Comment

Originally posted by nongmook View Post
                          เฉพาะ ตอนนี้ intel แรง+แพงก่า amd
                          amd ถูก ก่า ประหยัดเงิน แรงสู้ intel ไม่ได้เฉพาะ ตอนนี้ นะ อนาคต ไม่รู้
                          องแบบนี้บ่ได้น่ะ มันต่างกันคนละแบบ ลองศึกษาดีๆละจะรู้ว่าต่างกันไง ไม่พูดงะ เด่ว เขาหาว่า ต่อความยาว สาวความยืดงะ อิอิ

Comment

ผมอยากรู้ว่าแบบว่า P4 3.0 นี่ถ้าเป็นAMD มันประมาณไหนอ่ะคับ ถ้าให้ดีก็เทียบแต่ละรุ่นไปเลยก็ดีนะคับ

ป.ล.พักหลังนี่รู้สึกว่าเสียงพัดลมในเครื่องมันจะดังขึ้นอ่ะคับ ทำไงดี(ผมใช้intel)

Comment

งืมๆ ที่ รู้ อย่างเดียวคือผมเรียน อยู่ ผม ซื้อคอมเอง ผมเลือก amd ครับ เพราะ จน

Comment

Working...
                              X