Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง windows xp ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง windows xp ไม่ได้

windowsมันบูตไม่ขึ้นอ่ะครับลองทุกวิเเล้วก้อไม่ได้
    อยากรุ้ว่าเพราะเหตุใดอ่ะครับ
    รุ่นที่ใช้ ของค่าย compaq ซื้อมาไม่ถึง4เดือนเลยอ่ะ
    ช่วยด้วยนะครับ
    อยากรู้สาเหตุ เเละถ้าเข้า 0
    กับเข้าร้านซ่อมอันไหนดีกว่ากกันปลอดภัยกว่าเร็วกว่ากันด้วยครับ

รุ่น ???

Comment

บอกอาการมาให้ละเอียดกว่านี้ว่าบูตไม่ได้น่ะ ตอนหน้าจอไหน บอกรุ่นมาด้วย ไม่งั้นไม่มีใครช่วยคุณได้ แล้วถ้าเครื่องยังอยุ่ในประกันคุณก็ไม่ควรไปให้ร้านข้างนอกซ่อมถ้าไม่อยากหมดประกัน

Comment

รุ่นใหม่เขาทำมาสำหรับวิสต้า ลงเอกพีจะไม่เห็น Harddisk เนื่องจากไม่มี Driver SATA ถ้าจะลง xp คงต้องหาโหลดเอาแบบที่มีการรวม driver SATA มาด้วย แต่รู้สึกว่าจะใช้ปุ่มฟังชั่นบางตัวไม่ได้ไม่เหมือนลง Vista
        Last edited by kengbit; 3 Dec 2008, 16:43:24.

Comment

ต่อจากความเดิม

รุ่น Presario CQ40-105au ตอนเเรกติดไวรัสตัวไหนไม่รู้สแกนเเล้วลบทิ้ง พอเปิดเครื่องก้อเริ่มจะเริ่มรวนเเล้วก็ดับไปเอง คราวนี้เลยจะลงwindows xpใหม่เเต่เครื่องมันไม่บูต เหมือนมันจะค้าง
          ไม่รู้จะทำไงต่อครับ

Comment

คำถามกว้างมากเลยครับ แต่ปัจจัยที่ทำให้ window บูตไม่ขึ้น
            ก็ไมไ่ด้มีมากหรอกครับ ( ที่เห็นกันบ่อยๆ ) เช่น
            - System window มีปัญหา
            อาจจะเพราะไวรัส หรือมาจากการใช้งาน ถ้ามาจากเหตุนี้จริงๆ ก็ลง window ทับไปครับ
            อาจจะแก้ได้ ถ้าแก้ได้ ก็ backup ข้อมูล แล้ว format ใหม่เลย
            - HDD พัง ไม่ก็ตกร่อง ( เพราะ NB มีการเครื่อนย้ายไปมา อาจจะกระแทก )
            กรณีมันตกร่อง ก็ลองถอดมันออกมาแล้วยัดเข้าไปใหม่ให้แน่นๆก่อนครับ ตบๆมันหน่อย
            แล้วลองเปิดดู
            - ลง window ไม่สมบูรณ์
            ถ้ายังไงก็ลองลง window ใหม่อีกรอบนะครับ
            - เมนบอร์ดพัง
            คิดว่าถ้าเมนบอร์ดพัง คงไม่ใช่แค่บูต window ไม่เข้า แต่คงเปิดเครื่องไม่ติดเลย
            ( แต่ก็มีกรณีมันช๊อต ) แบบนี้ก็ส่งศูนย์ครับ

ถ้าปัญหาแก้ไมไ่ด้ง่ายๆล่ะก็ ซื้อมา 4 เดือน ถามผม ผมแนะให้ส่งศูนย์
            ไปเลยครับ ปลอดภัยกว่าแน่นอนแถมฟรีด้วย ส่งตามร้านก็ใช่ว่าไม่ดีนะครับ
            ถ้ามีร้านประจำที่ไว้ใจได้ ก็ไวดีอาจจะได้เดี๋ยวนั้นเลยแลกกับค่าใช้จ่ายนิดหน่อย
            ( กรณีเมนบอร์ด หรือ HDD พัง เอาไปเคลมที่ศูนย์เลยดีกว่า )

Comment

ค้างก่อนเข้าหน้า login ??

Comment

ขอบคุงทุกๆๆคำตอบนะครับ
                *******************รุ่น Presario CQ40-105au ตอนเเรกติดไวรัสตัวไหนไม่รู้สแกนเเล้วลบทิ้ง พอเปิดเครื่องก้อเริ่มจะเริ่มรวนเเล้วก็ดับไปเอง คราวนี้เลยจะลงwindows xpใหม่เเต่เครื่องมันไม่บูต เหมือนมันจะค้าง
                ไม่รู้จะทำไงต่อครับ *************windowsมันบูตไม่ขึ้นอ่ะครับลองทุกวิถีทางเเล้วก้อไม่ได้
                อยากรุ้ว่าเพราะเหตุใดอ่ะครับ
                รุ่นที่ใช้ ของค่าย compaq ซื้อมาไม่ถึง4เดือนเลยอ่ะ
                ช่วยด้วยนะครับ
                อยากรู้สาเหตุ เเละถ้าเข้า 0 กับเข้าร้านซ่อมอันไหนดีกว่ากกันปลอดภัยกว่าเร็วกว่ากันด้วยครับ ********
                เเนะนำร้านด้วยนะครับ พันทิตงามรึว่าพันทิตประตูน้ำก้อได้นะครับ

Comment

เข้าศูนย์ดีกว่า เผลอๆรอรับเครื่องได้เลย

Comment

Working...
                  X