Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการ overclock กับไม่ overclock CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการ overclock กับไม่ overclock CPU

เรื่องการ overclock กับไม่ overclock CPU มันต่างกันยังไงบ้างเหรอครับ และผลเสีย มีอะไรบ้าง

1 - ถ้าเรา clock CPU จนทำให้มันเสีย ไม่ทราบว่า มันจะมีทางเสียได้รึป่าว (ไม่ไหม้นะ)
    2 - ถ้าเรา clock CPU ไปนานๆ ติดต่อกัน เป็น เดือนๆ และต่อมาเรา ไม่ได้ clock CPU แล้วและ เกิดว่า เราใช้งานปกติอยู่ เกิด CPU เสียขึ้นมามันจะเป็นไปได้รึป่าวครับ
    3 - ต่อจากข้อ -2- ถ้าเกิด CPU เสียขึ้นมา เราจะสามารถนำไปเคลมที่ร้านได้รึป่าว (กรณี ที่ CPU เสีย)
    4 - ต่อจากข้อ -3- ถ้าเกิด CPU เสียแล้ว อยากจะทราบว่า มันจะมีอาการแบบไหนบ้างครับ

ขอรบกวนหน่อยนะครับ

1.) ไม่มีทางเสีย ถ้า cooler ยังระบายความร้อนได้ทัน และ ไม่อัดไฟมากเกินจนทำให้ L2 พัง
    2.) เป็นไปไม่ได้ แต่แนะนำ ว่า ถ้า OCไปแล้ว ควร OC ต่อไปเพราะมันจะจำไฟ รวมทั้งของมันเคยโดนไฟ และวิ่งที่ความถี่เท่านี้ ถ้าจะให้วิ่งเดิมๆ คงต้องsetกันใหม่
    3.) เครมได้แต่แต่งหน้าศพ ให้ดีๆหน่อยอย่าให้มีรอยไหม้
    4.) เปิดไม่ติด เปิดติดก็ จบ

Comment

1.มีซิครับ โอกาสเสียมีมากกว่าโอกาสใหม้อีกครับ เพราะซีพียูรุ่นหลังๆจะดับก่อนที่จะใหม้ครับ โอกาสใหม้ต่ำมากๆครับ แต่โอกาสเสียก็น้อยมากครับ แต่ที่แน่นอนอายุการใช้งานจะสั้นลงครับ ปกติจะใช้ได้เกิน 10-15 ปีขึ้นไป ถ้าคล๊อกอายุการใช้งานจะลดลงมาครับ แล้วแต่ว่าคล๊อกหนักแค่ไหนครับ
      -------------------------------------------
      2.อะไรก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ
      -------------------------------------------
      3.ได้ซิครับ แต่ซีพียู เพื่อนผมเคยเอาไปเครม ไม่ได้ของมาเลยต้องรอ 2-3 อาทิตย์ ไม่รู้ว่าเหมือนกันทุกประกันหรือเปล่า
      ------------------------------------------
      4.บูตไม่ขึ้นครับ

Comment

ตามมาลอกการบ้านครับ อิอิ

Comment

ผม clock แล้วใช้ได้ไม่ถึงครึ่งปีทุกที........ เปลี่ยนเป็นตัวใหม่ซะก่อน

ปกติ 10-15 ปี เหลือซัก 5 ปีก็เกินพอแล้วครับ (บางทียังใช้ไม่เกินระยะเวลาประกันด้วยซ้ำ) ผลเสียอื่นๆที่น่าห่วงคือค่าไฟมากกว่า

Comment

เรื่องการ overclock กับไม่ overclock CPU มันต่างกันยังไงบ้างเหรอครับ และผลเสีย มีอะไรบ้าง

1 - ถ้าเรา clock CPU จนทำให้มันเสีย ไม่ทราบว่า มันจะมีทางเสียได้รึป่าว (ไม่ไหม้นะ)
            ส่วนตัวผม Clock CPU มาตั้งแต่สมัย Pentium ยังไม่พบว่าจะทำให้มันเสียนะครับ ส่วนใหญ่มันตกรุ่นไปเราเลยซื้อของใหม่
            ของเก่าบริจาคไป ถามว่ามีโอกาสเสียไหม ผมว่าก็มีนะ แต่ไม่เคยเจอเลยไม่ทราบว่าอาการมันเป็นยังไง

2 - ถ้าเรา clock CPU ไปนานๆ ติดต่อกัน เป็น เดือนๆ และต่อมาเรา ไม่ได้ clock CPU แล้วและ
            เกิดว่า เราใช้งานปกติอยู่ เกิด CPU เสียขึ้นมามันจะเป็นไปได้รึป่าวครับ
            ไม่น่าจะเป็นไปได้ ถ้า CPU คุณสามารถทำงานสูงกว่าความเร็วมาตรฐานได้เป็นเวลานานๆ (OC เป็นปี) ย่อม
            ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะทำให้มันเสียเมื่อทำงานที่ความเร็วมาตรฐานนี่ครับ เว้นแต่ ไฟช็อต ฟ้าผ่า ไฟกระชาก
            เท่านั้นแหละ

3 - ต่อจากข้อ -2- ถ้าเกิด CPU เสียขึ้นมา เราจะสามารถนำไปเคลมที่ร้านได้รึป่าว (กรณี ที่ CPU เสีย)
            เคลมไม่ได้ครับ ส่วนใหญ่ผมนิยมขายต่อแล้วซื้อรุ่นใหม่ที่แรงกว่ามาใช้แทน

4 - ต่อจากข้อ -3- ถ้าเกิด CPU เสียแล้ว อยากจะทราบว่า มันจะมีอาการแบบไหนบ้างครับ
            อาจจะบู๊ตไม่ขึ้นเลย

Comment

ขอบคุณครับ Comlow
              ที่บอกว่า
              อ้างอิง:

เคลมไม่ได้ครับ ส่วนใหญ่ผมนิยมขายต่อแล้วซื้อรุ่นใหม่ที่แรงกว่ามาใช้แทน
              อ่อ CPU ยังไม่เสีย ใช่มั้ยครับที่เอาไปขายต่อ ก็เนอะ ถ้า CPU เสียแล้วใครจะซื้อต่อ

**
              คุณ Comlow ครับ ไม่ทราบว่า คุณใช้ซิ้งค์ CPU ของอะไรเหรอครับ หรือว่าแบบเดิมๆเลย
              ถ้าแบบเดิมๆ เลย ไม่ทราบว่า คุณตั้งค่าใน Bios ยังไงบ้างครับ
              Last edited by octoder; 12 Feb 2007, 10:52:53.

Comment

ผมว่า oc กับไม่ oc ควาทนหรือว่าการไช้งานไม่ต่างกันหรอกครับ แค่เราต้องเพิ่มชุด cooler มาไหม่ให่ดุกว่าเดิมอะ

Comment

ผมใช้ของที่มากะกล่อง E6300 เลยครับ ไม่ได้ตบแต่งอะไรเพิ่ม ค่าใน BIOS ก็ปรับบัสเป็น 400MHz ค่าแรมก็ 800MHz CL 4-4-4-12 ไฟ +0.1000 V

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                    ผมใช้ของที่มากะกล่อง E6300 เลยครับ ไม่ได้ตบแต่งอะไรเพิ่ม ค่าใน BIOS ก็ปรับบัสเป็น 400MHz ค่าแรมก็ 800MHz CL 4-4-4-12 ไฟ +0.1000 V
                    อ่อ ของคุณมีตัว PSU ใช่รึป่าวครับ นั่นนะสิว่าทำไมไปได้ที่ 400MHz
                    เศร้า ของผมยังใช้ PSU ตัวที่ติดมากับเคส Gviwe อยู่เลย อยากจะเปลี่ยนเหมือนกัน

Comment

ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน PSU ก็ได้ครับ ของผมก็ใช้ที่ติดมากะ GVIEW แถมจ่ายไฟดีกว่า ENERMAX ของพี่ชายที่เพิ่งซื้อมาอีก(ไฟ3.3 จ่ายมาแค่ 3.24 เอง แต่ของ GVIEW จ่ายมา 3.34 )
                      ผมใช้ CPU E6300 ยังอัดบัส 450 ที่ CL4 ได้ สบายๆเลยครับ เปิดเครื่องทุกวันเกือบ 24 ชม. ตลอดเลย ใช้มา 2 เดือนแล้ว แต่ระยะยาวไม่รู้ต้องรอดูต่อไป 55555

Comment

ถ้าคิดจะO/cก็O/cเลย แล้วจะรู้ว่าความรู้สึกมันเป็นไงครับ ไม่ต้องห่วงว่ามันเสียครับ ลองไปเลยครับ
                        เหมือนผมอะมาถึงก็มั่วๆไปจนจอเป็นบูสกีน รีเซ็จลด ค่าแรมแฟนคิวซี่ไรเนี่ยแหละลงมา จนใช้ได้ตามในวอยอะครับ

Comment

กระจ่างตั้งแต่2rep บนแล้วอ่ะครับ สรุปๆเลย
                          1.มีทั้งไหม้ และดับครับ ถ้าดับก็เปิดใหม่ได้ ไหม้ก็จบ
                          2.คล้อกไปแล้วนานแค่ไหนก็ใช้ได้อยู่ครับ ถ้าเราไม่ได้ไปเคลียไบออสมัน
                          3.ได้ครับ
                          4.เปิดไม่ติด

Comment

Working...
                          X