Announcement

Collapse
No announcement yet.

หม้อแปลงไฟ 220 >110-120 ใช่อันที่มันเป็นกล่องใหญ่ๆ ไหม เห็นบางอันก้อไม่มีกล่องครอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หม้อแปลงไฟ 220 >110-120 ใช่อันที่มันเป็นกล่องใหญ่ๆ ไหม เห็นบางอันก้อไม่มีกล่องครอบ

ใช่อันที่มันใหญ่ๆ ป่ะคับ ทีแรก ไปดู นึก ว่าจะ คล้ายๆ พวก อแดปเตอร์ notebook ซะอีก
    แล้วใครมี อะไรแนะนำบ้าง คับ ถ้าจะใช้
    มียี่ฮ้อ มีรุ่น อะไรดี
    แล้วมีแบบเล็กๆ ไหม ผม ไปดู บางรุ่น ไม่มีกล่องครอบให้ด้วย ซ้ำ
    ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ
    ไปดูมา พอๆ กับ UPS เลย
    Last edited by peza555; 3 Dec 2008, 19:56:01.

มันมีสองแบบครับ แบบทั่วๆไป จะเป้น auto tranformer คือจะเป้นขดเดียวกันกัน 220 V เลยแล้ว trap กลางออกมาที่ 110 ข้อดีคือขดเดียว มันไม่ต้องพันใหญ่โต ถูกกะตัง

ส่วนอีกแบบ นึง คือ isolate tranformer อันนี้แยกกันเด็ดขาดระหว่าง 220v in กับ 110v out ตัวจะใหญ่และหนัก และแพงมาก

Comment

isolate tranformer ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by camera View Post
        isolate tranformer ดีกว่าครับ
        ดูยังไง ว่ามันเป็น isolate tranformer พอดีเมื่อวานไปดูที่อมร ฟอร์จูน มา
        มีราคา ตั้งแต่ 850 - 1000 กว่าๆ อ่ะคับ แล้วจะเลือกยังไงดี

Comment

Originally posted by peza555 View Post
          ดูยังไง ว่ามันเป็น isolate tranformer พอดีเมื่อวานไปดูที่อมร ฟอร์จูน มา
          มีราคา ตั้งแต่ 850 - 1000 กว่าๆ อ่ะคับ แล้วจะเลือกยังไงดี
          อันนั้น แค่ auto transformer ครัยบ

ถ้าจะทำ isolate ลองสั่งพันเองครับ pm มาก็ได้ครับ จะอธิบายให้ฟังทางโทรศัพ

Comment

Working...
          X