Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาเพลงจากเทปลงคอม มี Noise เยอะ ขจัดยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาเพลงจากเทปลงคอม มี Noise เยอะ ขจัดยังไงดีครับ

เอาเพลงจาก Tape ลงคอม มี Noise เยอะ ขจัดยังไงดีครับ ใช้ software ตัวไหนดีครับ ถ้าเป็นของฟรีจะดีมากเลยครับ

Sony Sound Forge 9.0 ล้าง hiss ได้ดีมากๆ แต่ว่าคงต้องหัดใช้นานนิดนึง

Comment

ของฟรี ดูใน NERO waveeditor พอก้อมแก้มได้ sony soundfroge แสวงหาหน่อยเพราะไม่ฟรี
      จะให้ดีคงต้องทำตั้งแต่ขั้นตอนการอัด ให้สัญญาณเสียงแรงดังกว่าสัญญาณรบกวนมากหน่อย และระวังแรงเกินจนสัญญาณขลิบ จะไม่ไพเราะ ใช้โปรแกรมล้างhiss ต้องยอมที่จะสูญเสียความถี่สูงไปบ้าง

Comment

Sony Soundfroge ใช้ฟังชั่นไหนหรอครับ

Comment

แสดงว่ามี SF. อยู่แล้ว
          พอดีเลิกใช้นานแล้ว ลองแวะ www.patid.com น่าจะมีคำตอบที่ดีๆ
          ถามนิด เจตนาบันทึกจากเทปเพื่ออะไร เผื่อจะมีทริกอื่นๆตอบได้

Comment

adobe audition

Comment

คือมีเทปเก่าที่บันทึกเสียงไว้นานแล้วครับ แล้วกลัวเทปจะพังซะก่อนครับ เลยจะ backup เป็นไฟล์เก็บไว้ครับ

Comment

ต้นฉบับก่อนบันทึกเข้าคอมฯ เสียงซ่ามากมั้ย
                ลองบันทึกเข้าให้ได้สัญญาณแรงที่สุดก่อน แต่อย่าให้ยอดขลิป แล้วค่อยแต่งเสียงทีหลัง
                หรือจะลองใช้ Compressor/limitter ในตอนเริ่มบันทึก
                ตกลงใช้ SF นะ

Comment

Originally posted by xxa View Post
                  Sony Soundfroge ใช้ฟังชั่นไหนหรอครับ
                  Noise Reduction Plug-In ครับ ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้มา แต่ต้องลองผิดลองถูกเยอะก่อน ถ้าลดฮิสมากไปมันจะมีเสียงเหมือนลมพัดในไฟล์ MP3 สุดท้าย ตอนฟังใน wav จะไม่ได้ยิน คงเป็นผลกระทบกะตอน compression แต่ผมเอาใช้กะเทปธรรมะอัดเหลือเป็น 32k เอง

Comment

Working...
                  X