Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอไวรัส ระดับเทพครับ รบกวนเซียนช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

น่าจับตัวมันมาทำการผ่าตัดซะจริงๆเลยครับ ตัวไหนนะ

Comment

เข้าเซพโหมดไม่ได้ โหลดตัวนี้มาใช้ครับเยี่ยม BootSafe หรือใครใช้วินโดว์เวอร์ชั่น dark
      หรือวินโดว์ตระกูล 2006-2007 จะมีให้ใน contorlpanel
      จะเป็นไวรัส win32:sality-gen ตัวเดียวกับที่ผมเจอหรือเปล่าอาการคล้ายกันกับ จขกท.
      ไวรัสตัวนี้ถ้าเข้าไปในเครื่องแล้วจะเข้าไปเกาะไฟล์ .exe ที่มีอยู่ในทุกไดร์ทั้งหมด ใครที่เก็บ
      โปรแกรมหรือเกมเสร็จมันหมด ไฟล์.exe จะกลายเป็นไวรัสทันที ถึงจะฟอร์แมทไดร์ c:
      ลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หายครับก็อย่างที่บอกมันไปเกาะไฟล์ .exe ที่ไดร์อื่นด้วย
      ถ้าติดมาแล้วไม่ควรเปิดไดร์ อื่นขึ้นมาเพื่อเพิ่มการแพร่ขยายไปไดร์อื่น..
      การแก้ท่านต้อง เตรียมโปรแกรมแอนตี้ไวรัสให้พร้อม ไร้ท์ลงแผ่น CD-ROM นะครับ
      เผื่อลดขั้นตอนการใช้โปรแกรมแอนตี้ตัวอื่น ให้ลงวินโดว์ใหม่ไปเลย ลงเสร็จไม่ต้องไปเปิด
      ไดร์อื่นให้รีบลง แอนตี้ไวรัสทันที (ถ้าจะให้ดีเข้าเซพโหมดไปลงโปรแกรมจะดีกว่า)
      ส่วนโปรแกรมใช้แอนตี้ไวรัสของ avas หรือ ของ kaspersky จัดการไวรัสตัวนี้ได้ของเจ้าอื่นก็จัดการได้เหมือนกัน
      ถ้าใช้ avas ลงเสร็จรีสตารท์เครื่องจะมีสะแกนทุกไดร์ก่อนเข้าวินโดว (สะแกนดอสโหมด) มันจะสะแกนฆ่าไวรัส
      ทุกไดร์ที่มีในเครื่องให้เราก่อนเข้าวินโดว์ครับ สำคัญครับตอนลงเสร็จอย่างพึ่งรีสตารท์เครื่องให้ต่อเน็ต
      สั่งอับเดทโปรแกรมไวรัสก่อนนะครับโปรแกรมถึงจะเห็นไวรัสตัวนี้..ลองดูครับ

ปล.ห้ามเอาโปรแกรม หรือไดร์เวอร์ที่มีอยู่ในเครื่องที่ติดไวรัสมาใช้ ไฟล์ .exe มันอาจจะเป็นไวรัสไปแล้ว นอกจากเก็บโปรแกรมอยู่
      ในรูแบบ image .iso .rar สามารถนำมาใช้ได้ครับ
      Last edited by chai_ubon; 6 Dec 2008, 10:29:45.

Comment

Originally posted by chai_ubon View Post
        เข้าเซพโหมดไม่ได้ โหลดตัวนี้มาใช้ครับเยี่ยม BootSafe หรือใครใช้วินโดว์เวอร์ชั่น dark
        หรือวินโดว์ตระกูล 2006-2007 จะมีให้ใน contorlpanel
        จะเป็นไวรัส win32:sality-gen ตัวเดียวกับที่ผมเจอหรือเปล่าอาการคล้ายกันกับ จขกท.
        ไวรัสตัวนี้ถ้าเข้าไปในเครื่องแล้วจะเข้าไปเกาะไฟล์ .exe ที่มีอยู่ในทุกไดร์ทั้งหมด ใครที่เก็บ
        โปรแกรมหรือเกมเสร็จมันหมด ไฟล์.exe จะกลายเป็นไวรัสทันที ถึงจะฟอร์แมทไดร์ c:
        ลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หายครับก็อย่างที่บอกมันไปเกาะไฟล์ .exe ที่ไดร์อื่นด้วย
        ถ้าติดมาแล้วไม่ควรเปิดไดร์ อื่นขึ้นมาเพื่อเพิ่มการแพร่ขยายไปไดร์อื่น..
        การแก้ท่านต้อง เตรียมโปรแกรมแอนตี้ไวรัสให้พร้อม ไร้ท์ลงแผ่น CD-ROM นะครับ
        เผื่อลดขั้นตอนการใช้โปรแกรมแอนตี้ตัวอื่น ให้ลงวินโดว์ใหม่ไปเลย ลงเสร็จไม่ต้องไปเปิด
        ไดร์อื่นให้รีบลง แอนตี้ไวรัสทันที (ถ้าจะให้ดีเข้าเซพโหมดไปลงโปรแกรมจะดีกว่า)
        ส่วนโปรแกรมใช้แอนตี้ไวรัสของ avas หรือ ของ kaspersky จัดการไวรัสตัวนี้ได้ของเจ้าอื่นก็จัดการได้เหมือนกัน
        ถ้าใช้ avas ลงเสร็จรีสตารท์เครื่องจะมีสะแกนทุกไดร์ก่อนเข้าวินโดว (สะแกนดอสโหมด) มันจะสะแกนฆ่าไวรัส
        ทุกไดร์ที่มีในเครื่องให้เราก่อนเข้าวินโดว์ครับ สำคัญครับตอนลงเสร็จอย่างพึ่งรีสตารท์เครื่องให้ต่อเน็ต
        สั่งอับเดทโปรแกรมไวรัสก่อนนะครับโปรแกรมถึงจะเห็นไวรัสตัวนี้..ลองดูครับ

ปล.ห้ามเอาโปรแกรม หรือไดร์เวอร์ที่มีอยู่ในเครื่องที่ติดไวรัสมาใช้ ไฟล์ .exe มันอาจจะเป็นไวรัสไปแล้ว นอกจากเก็บโปรแกรมอยู่
        ในรูแบบ image .iso .rar สามารถนำมาใช้ได้ครับ
        ช่ายเลยครับ เปนแบบนี้เลย

Comment

นาทีนี้ Anitivir ครับ
          เซตให้ดีนี่เหนียวกว่าของเสียเงินหลายตัว

Comment

ขื่อไฟล์ทุกไฟล์ของเราจะมีคำว่า . exe ต่อท้ายครับ ซึ่งจะสังเกตยากมาก เพราะเปนไฟล์ติดตั้ง

Comment

เเนะนำเปลี่ยน HDD เลยครับ

Comment

กด link ก็โดน KIS บล้อค แล้วงับ อดเลย อิอิ

Comment

ก็ต้องถอดไปเสียบกับเครื่องอื่นให้เขาสแกนกำจัดไวรัสให้...ถ้าไม่สามารถแก้ไขด้วยเครื่องตัวเองได้นะ
                  แถมตัวไวรัสรูปลิงค์ให้ดู ก็แสบใช่ย่อยนะนี่...

ไวรัสยัดไฟล์ให้มาลอง ผมว่าถ้าโปรแกรมป้องกันไวรัสอัพเดตก็น่าจะตรวจจับได้นะ เพราะมันแพร่ระบาดมานานพอสมควรแล้ว...

Kaspersky Internet Security 7.0

ว่าแล้ว เจ้าของกระทู้ลองหาโปรแกรม Malwarebytes Anti-Malware มาสแกนเครื่องดูครับ
                  มันตรวจสแกนจับ โทรจัน มัลแวร์ ได้ดีนะ ตัวโปรแกรมฟรี สามารถอัพเดต ตรวจสแกนได้ครับ
                  Last edited by tArIbAn; 6 Dec 2008, 18:40:03.

Comment

Originally posted by chai_ubon View Post

เครื่องที่บ.โดนมานานแล้วเหมือนกันครับ เข้าตัวนี้
                    Bootsafe เคยลองใช้แล้ว ยังไม่สามารถเข้า Safemode ได้ครับ

ตอนที่ติดครั้งแรก ใช้ Avast อยู่แต่ถูกไวรัสมันปิดไปเลยครับ
                    หา NOD32 ไปลงก็ไม่ได้ กด Next 2-3 ที หน้าต่าง Install หายวับไปเลย
                    หาทางให้ Task Manager เปิดได้ ก็ไม่เจอตัว run แปลกปลอม
                    ใครมีวิธีแก้ช่วยบอกด้วยครับ ไอ้ตัวนี้มันสุดยอดจริง
                    แม้แต่ชื่อมัน ยังไม่รู้เลย เพราะตามรอยไม่เจอ
                    Last edited by Purity; 6 Dec 2008, 18:50:36.

Comment

ไม่ลองใช้ Security Task Manager ดู process ละครับ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                        กด link ก็โดน KIS บล้อค แล้วงับ อดเลย อิอิ
                        Disable มันจิคับ จะได้ลอง ตอนนี้ผมหาวิธีแก้ได้แล้วคับ ลงวินใหม่ไป 7 รอบ 2 วัน สำเรจคับ ได้เขียนแบบซะที

Comment

nod32 แอนตี้ไวรัสแหกตา

ใช้ kaspersky 8 สิคับ อัพเดทเสร็จ ก้จะรู้ว่ามีอะไรสิ่งอยู่ในเครื่องเราอีกเยอะ(อีnod ไม่เคยรู้เลย)เศร้า

Comment

เห็นแล้วอยากช่วย ลองเอาตัวนี้ไปแสกนก่อน นะเดียววันจันทร์จะเอา แคปเปอร์สกายรีมูป ให้อีกที

ปกติใช้ตัวนี้แล้วเอาอยู่หมัด เกืิอบทุกตัวนะครับ แล้วค่อยตามไปลบมันในโฟรเดอรือีกที แนะนำ

ให้ดาวน์โหลด โปรแกรม.......ชื่อไรจำไม่ได้ละอยู่ที่ทำงาน ไว้สำหรับเปิดไฟล์แล้วลบไวรัส ..

วิธีใช้งาน

ดับเบิลคลิกขึ้นมาก แล้วเอา ติีกที่หน้าคำว่า Scan and Clean with nod ออกแล้วสั่งสแกนเลย

ให้ครบทุกตัว แล้วให้ตัว NOD32 Registry Recovery-V1.1 เป็นตัวสุดท้าย แล้วค่อยไปไล่ลบ

ในโฟเดอร์อีกทีุ้ถ้าไม่หมด

http://th.upload.sanook.com/A0/6564a...1b3aca3391c1a3
                            Last edited by andromedras; 6 Dec 2008, 22:41:55.

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                              ไม่ลองใช้ Security Task Manager ดู process ละครับ
                              เคยใช้แล้วครับ
                              มองไม่เห็นอีกเช่นกัน

Comment

Originally posted by andromedras View Post
                                เห็นแล้วอยากช่วย ลองเอาตัวนี้ไปแสกนก่อน นะเดียววันจันทร์จะเอา แคปเปอร์สกายรีมูป ให้อีกที

ปกติใช้ตัวนี้แล้วเอาอยู่หมัด เกืิอบทุกตัวนะครับ แล้วค่อยตามไปลบมันในโฟรเดอรือีกที แนะนำ

ให้ดาวน์โหลด โปรแกรม.......ชื่อไรจำไม่ได้ละอยู่ที่ทำงาน ไว้สำหรับเปิดไฟล์แล้วลบไวรัส ..

วิธีใช้งาน

ดับเบิลคลิกขึ้นมาก แล้วเอา ติีกที่หน้าคำว่า Scan and Clean with nod ออกแล้วสั่งสแกนเลย

ให้ครบทุกตัว แล้วให้ตัว NOD32 Registry Recovery-V1.1 เป็นตัวสุดท้าย แล้วค่อยไปไล่ลบ

ในโฟเดอร์อีกทีุ้ถ้าไม่หมด

http://th.upload.sanook.com/A0/6564a...1b3aca3391c1a3
                                ผมโหลดตัวนี้ไปลองแล้วน่ะครับ
                                http://www.pantip.com/tech/software/...SV2682928.html

ไม่แน่ใจว่าไฟล์ที่ upload ให้เป็น subset ของตัวนี้หรือเปล่า
                                เพราะของ tool ของ nod นี่ใช้ไปหลายตัวเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ใกล้เคียงความจริงเลย

มีตัว 32 in1 จาก link ด้านบน ที่ใกล้เคียงสุด คือ
                                ผมลองใช้แล้ว อาการที่เคยเป็นหายหมด (ดีใจแทบแย่)
                                แต่ซักพักพอไวรัสมัน run อาการทั้งหมดก็จะกลับมาอีก (มันจะ run ตัวเองเรื่อยๆประมาณทุกๆครึ่งชม. สังเกตุจาก icon รูปนาฬิกาทรายที่ curser มันจะกระพริบถี่ๆ ทั้งที่ไม่ได้ process อะไรอยู่)
                                Last edited by Purity; 6 Dec 2008, 22:57:49.

Comment

Working...
                                X