Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนเคสใหม่แล้วไฟเข้าแต่เปิดคอมไม่บู๊ต ต้องเช็คอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนเคสใหม่แล้วไฟเข้าแต่เปิดคอมไม่บู๊ต ต้องเช็คอะไรครับ

รบกวนมีเรื่องอยากถามเพื่อนๆครับ คือผมเปลี่ยนเคสใหม่(น้องหนุ่มบางโพ noom4477 ให้มาครับ พอเปลี่ยนเสร็จแล้วคอมเปิดไม่ติด ครั้นพอเอาใส่กลับไปเคสเดิมก็ยังเปิดไม่ติดอีก ก่อนจะเปลี่ยนเคสก็เปิดได้ปกติครับ

1. ซีพียู กับแรม ไม่ได้ถอดออกจากเมนส์บอร์ดเลยครับ (เมนส์บอร์ด Asus P4PE-X/TE CPU P4 2.4)
    2. ถอดแต่กราด์จอ สายไฟอย่างอื่นมั่นใจว่าต่อครบ ถูกต้อง 100% ไฟเมนส์บอร์ดติด
    3. ฮาร์ดดิสไฟเข้า แต่ไม่มีเสียงสัญญานอะไรแม้แต่ปี๊บเดียวครับ (เอาฮาร์ดดิสไปจั๊มกับเครื่องอื่นก็เห็นครับ)
    ผมต้องเช็คอะไรตรงใหนรึปล่าวครับ ผมต้องรีบเอาไปให้หลานที่บ้านต่างจังหวัดคืนนี้น่ะครับ ถ้ายังไม่ติดอย่างนี้ผมก้คงไม่ได้กลับบ้านแน่ (กลัวหลานทวงคอมเพราะสัญญาว่าจะให้คอมถ้าเรียนได้ 3.0)

ลองไล่สายดูก่อนครับถ้าๆม่ใด้ลองถอดแรมดู1อันแล้วเปิดถ้าไม่ใด้ลองดูที่บอร์ดครับ

Comment

สาย 4 พิน เลี้ยง cpu แน่นดีป่าวครับ

แล้วใส่ตรงด้านป่าว

Comment

ขอบคุณท่าน bigchang และท่าน kgb99 มากครับ ตอนนี้เอามาใส่เคสเดิม ต่อเหมือนเดิมทุกอย่างครับ สาย 4 พินที่เลี้ยงซีพียูแน่น และลงตรงล๊อคครับท่าน kgb99 เดี๋ยวจะลองถอดแรมอีกอันออก ตามท่าน bigchang แนะนำครับ ก่อนอื่นขอท่องคาถาเอาไสยสาสตร์ช่วยเทคโนโลยีอีกแรงครับ ได้ผลไงเดี๋ยวมาบอกครับ
        Last edited by borneo; 4 Dec 2008, 18:17:06.

Comment

ครับ

Comment

เปิดติดแต่ไม่ตุ๊ดแต๊ด น่าจะออกที่แรมมั้ง ถอดมาเอายางลบถูตรงขั้วทองเหลืองดูครับ มันอาจสกปรก

Comment

อีกอย่างเมนบอดอาจจะช๊อตกับเคสเปิดไม่ติด ใส่แหวนรองบอดด้วยนะครับ

Comment

ลองแล้ว ทุกอย่าง ทั้งถอดแรม การ์ดจอออกมาเอายางลบถู ลองเปลี่ยนเอา HDD ตัวอื่นเสียบไปก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ไม่มีเสียง อะไรเลย นอกจากพัดลมระบายเคสครับ เมื่อคืน นั่งทำทั้งคืนจนตี 2 วันนี้จะลองไปซื้อแหวนรอบอร์ดตามท่าน :[HARDMAN]: แนะนำครับ

Comment

เคสบางอย่างต้องใส่เเหวนรองด้วยครับไม่งั้นเปิดไม่ติด

Comment

แล้วประกอบนอกเคส ติดไหม

Comment

ตอนนี้ติดแล้วครับ ผมลองเปลี่ยนเอาการ์ดจอตัวที่ผมใช้อยู่ปกติมาเสียบดูปรากฎว่าติด พอเอาการ์ดจอตัวนั้นเสียบกลับไป ปรากฎว่าไม่ติด ทั้งที่ก่อนแกะเคสเทสดูมันก็ใช้งานได้ปกติทุกอย่าง แต่มีปัญหาต่อคือ
                      1. พัดลมการ์ดจอไม่ติดครับ เพราะอะไรครับ
                      2. บางทีจอดับไปเฉยๆ 2 วินาทีแล้วติดใหม่ เกิดจาก GPU มันร้อนใช่มั้ยครับ
                      3. Keyboard(USB) ดับบ่อย เมื่อก่อนไม่เป็นต้องถอดออกแล้วเสียบเข้าไปใหม่ถึงนิด อย่างนี้ เกี่ยวกับ PSU เจ๊งรึปล่าวครับ
                      4. ตอนนี้ต้องเปิดฝาข้างเอาพัดลมตัวใหญ่เป่าเข้าไป จะไปซื้อพัดลมการ์ดจอมาเปลี่ยน ก็กลัวเดี้ยงอีกไม่กล้าทำไรต่อแล้วครับ

ขอบคุณท่าน bunyawat และท่าน KGB99 มากครับ ท่าน KGB99 บ้านอยู่นาสารเหรอครับ กลางเดือนนี้ผมต้องไปทำงานสราษฎร์อีกครับ ชอบๆ สุราษฎร์น่าอยู่

Comment

Working...
                      X