Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้องใจเกี่ยวกับ ram

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้องใจเกี่ยวกับ ram

อยากทราบว่า

ตรง DRAM Frequency ใน CPU-Z นี่มันคือเอาไป x2 จะได้เป็นบัสแรมใช่มั๊ยครับ

ถ้าผมเข้าใจถูก ต่อมาอีก ก็คือ ผมใช้ cpu ของ amd

ที่ผมจะถามต่อก็คือ CPU/7 อะไรพวกนี้ในช่อง FSB: DRAM นี่คือ ความเร็ว CPU/7 จะได้เป็น บัสแรม หาร 2 ใช่มั๊ยครับ เช่นความเร็ว CPU 3.0 ก็จะได้บัส 375x2 ประมาณนี้ปะครับ

แรมผม บัส 667 แล้วผมไปลดเป็น 533 ก็จะเป็น CPU/8 แต่ถ้าผมดันความเร็ว cpu สูงๆ มันก็จะยิ่งเพิ่มบัสแรมด้วยใช่มั๊ยครับ

แล้วของ intel ที่เป็นทด 1:1 นี่มันหมายความว่าอะไรหรอครับ คือบัสแรม/2 จะเท่ากับ บัส cpu แบบนั้นเปล่าครับ

ถ้าไม่เข้าใจคำถามก็บอกได้นะครับ
    Last edited by PoseidonX; 4 Dec 2008, 22:37:23.

ดันจ้า

Comment

อ่านแล้ว งง คำถาม แล้วงง คำตอบไปด้วย..

งั้นรอท่านต่อไป

Comment

งั้นผมเรียงให้เป็นข้อๆ ละกันครับ แต่อาจเยอะหน่อยนะ พอดีขี้สงสัย ^^

1.DRAM Frequency ที่ของผมเป็น 375 ก็มาจาก ความเร็ว CPU (3000) หาร 8 ใช่มั๊ยครับ ถ้าคิดเป็นบัสแรมก็คือ 375x2 = 750 อันนี้คือบัสแรม ของผมที่ OC ได้มาจาก CPU ใช่มั๊ยครับ

2.จากข้อ 1 ที่หาร 8 เพราะว่าผมไปทดเป็น 533 จากของเดิม 667 ใช่มั๊ยครับ ถ้า 667 ก็คือ /7 800 ก็คือ /6 แบบนี้ไปเรื่อยๆ หรือเปล่าครับ

เอาแค่นี้ก่อน ^^

Comment

งง

Comment

ผมก็สงสัยเหมือนกัน
            ไม่รู้ว่ามันขึ้นอยู่กะค่าอาราย
            บ้างทีมันก็ลดลงเองอะ

Comment

คนข้างล่างผมรู้คับ

Comment

รอคนเข้าใจคำถาม
                ผมเข้าใจคำถามนะ
                แต่ผมก็อยากรู้คำตอบเหมือนกันว่าดูยังไง

Comment

งงคำถาม สับสนอะไรหรือเปล่า

เอางี้แล้วกัน ง่ายๆ

ความเร็วของ CPU คือจำนวน cycle ที่เกิดได้ทั้งหมดใน 1 วินาที ในตัวCPU

ส่วนความเร็ว RAM คือความเร็วที่ O/I อื่นๆ write สามารถ write ข้อมูล, CPU สามารถอ่านข้อมูลจาก RAM ได้ กี่ cycle ต่อวินาที

สองอย่างนี้เกื้อหนุนแบบแปรผันตรงกัน แต่ไม่จำเป็นต้องเท่ากัน

สรุปคือมันเป็นคนละเรื่องซึ่งมีการทำงานที่เกี่ยวข้องกัน

----------------------------------------------------------------
                  CPU speed is measure in megahertz. A 1MHz CPU can accomplish one million CPU cycles in one second.

Does this mean that a 2MHz CPU is twice as fast as a 1Mhz CPU?

Not necessarily. This depends on how much work each CPU accomplishes in each clock cycle.

The 1MHz CPU might very well be faster, in practice, than the 2Mhz CPU - if it is more efficient or can process more tasks in each CPU cycle.

----------------------------------------------------------------

RAM has an access speed. Faster RAM will mean the CPU has to wait less often for data. This will, effectively, make the CPU faster.

อ่ะ เดี๋ยวงงอีก 1 cycle คืออะไร

1 cycle คือ 1 รอบของกระแสไฟฟ้า หรือจะเรียกว่าสัญญาณนาฬิกา ซึ่งในการอ่านข้อมูลหรือเขียนข้อมูลในหน่วยความจำนั้น ไม่ได้แปลว่า CPU จะสามารถทำงานเสร็จได้ใน 1 clock

ถ้าผิดยังไงข้างล่างแก้ให้ทีนะเจ้า
                  Last edited by Decription; 10 Dec 2008, 00:30:52.

Comment

Working...
                  X