Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีสายไฟที่จะเชื่อมให้พัดลมเคสและไดรฟ์DVDชนิดSATAมาเสียบต่อโดยตรงกับPSUมั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีสายไฟที่จะเชื่อมให้พัดลมเคสและไดรฟ์DVDชนิดSATAมาเสียบต่อโดยตรงกับPSUมั๊ยครับ

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    คือ ผมจะใช้ PSU 2 ตัวต่อเชื่อมใช้งานพร้อมกัน
    โดยใช้ตัวแปลงสาย ที่จะแยกปลายสายออกเป็นแจ๊คเสียบ 3 ตัว
    ปลายที่ 1 เชื่อม(เสียบ)ต่อกับสาย 24 พิน จาก PSU ตัวที่ 1 ที่เป็นตัวหลัก(LIBERTY620W)
    แล้วปลายที่ 2 จะไปเสียบลง M/B
    ส่วนปลายที่ 3 จะเชื่อม(เสียบ)ต่อกับสาย 24 พิน จาก PSU ตัวที่ 2(ENERMAX 465 W)

โดยผมวางแผนดังนี้
    1. ผมจะให้ PSU ตัวหลัก จ่ายไฟเลี้ยงเฉพาะ M/B CPU(+พัดลมCPU) SOUNDCARD
    และ VGA CARD
    2. ผมจะให้ PSU ตัวที่ 2 จ่ายไฟเลี้ยงเฉพาะ H/D IDE 2 ตัว, DVD DRIVE(SATA)1ตัว และ
    พัดลมเคส 3 ตัว
    ปัญหาคือ
    จะทำอย่างไรจึงจะเชื่อม(เสียบ)ต่อสายไฟจาก PSU ตัวที่ 2 เข้าโดยตรงกับ พัดลมเคส
    และDVD DRIVE(SATA) ได้ครับ เพราะปลายสายไฟจาก PSU แตกต่างจากปลายสายไฟของ
    พัดลมเคสและสายไฟSATAของDVD DRIVE น่ะครับ
    หรือจะหาซื้อตัวแปลงสายไฟ ที่พันธ์ทิพย์ได้หรือไม่ครับ และราคาเท่าไร
    ขอบคุณครับ

ดันครับ
    ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

เอาตัวอย่างไปดู แล้วหาอุปกรณ์ทำเอง

http://www.lian-li.com/v2/en/product...10&ss_index=19

ผมทำมาใช้แล้ว แต่ยังหาซื้อ Case สวยๆๆ ที่ใส่ PSU ไม่ได้เลย

Comment

Originally posted by Zoo View Post
          เอาตัวอย่างไปดู แล้วหาอุปกรณ์ทำเอง

http://www.lian-li.com/v2/en/product...10&ss_index=19

ผมทำมาใช้แล้ว แต่ยังหาซื้อ Case สวยๆๆ ที่ใส่ PSU ไม่ได้เลย
          ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
          แต่ว่า..ผมไม่ไดหมายถึงสายไฟเชื่อม PSU 2 ตัว นั้นนะครับ
          ผมได้ซื้อมาแล้วครับ(ผมใช้เคส LIAN-LI PC-V2010 ซึ่งใส่ PSU ได้ 2 ตัว...ก็สวยพอใช้ครับ)
          แต่ผมหมายถึงสายไฟแปลงเพื่อเชื่อม พัดลมเคส 120 mm. ต่อโดยตรงไปเข้ากับ PSU
          และเชื่อม DVD DRIVE ชนิด SATA ต่อโดยตรงไปเข้ากับ PSU น่ะครับ
          Last edited by sompolli; 6 Dec 2008, 16:08:24.

Comment

ตามล่าหาผู้รู้สุดขอบฟ้า

Comment

ในโลกนี้..ไม่มีสายแปลงที่ว่าขายหรือนี่
              เฮ้อ..

Comment

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
                ถ้ามีขายที่พันธ์ทิพย์
                ผมจะได้ออกไปเดินหาซื้อ
                จะได้ไม่ไปเสียเที่ยว หากไม่มีขาย
                ^^'

Comment

รอเซียนเหาะลงมาโปรด

Comment

อืม พึ่งไปซื้อมาวันนี้ที่พันธ์ทิพนะ ชั้น 4 โซนหลังๆ ที่มันขายของถูกๆอะ กองๆเต็มไปหมด

1.สายแปลงพัดลม 3pin to molex[ตัวรับ ตัวเสียบ] 15 บาท
                    2.สายไฟ sata to molex [ไม่ได้ซื้อมา] ถ้าจำไม่ผิด 15 บาท

ร้านที่ว่าอยู่ฝั่ง Busitek นะ หลังๆ มีร้านเดียวแหละกองเยอะๆ ไม่ได้กองกะพื้นนะ มีลังลองขึ้นมา

Comment

ถามสักเรื่องครับ ถ้าเราจะเปิด PSU โดยไม่ต่อ Mainboard เราสามารถเปิดได้มั้ย

แบบ Short เหมือนใน mainboard ได้มั้ยครับ ไม่กล้าทำอะกลัวเสีย ใครรู้ตอบหน่อยนะครับ

ผมดูจากรูป คห. บน ใช้สาย 2 เส้น ในการเปิดอีกตัว

ผมดูในคู่มือ สาย 2 เส้นน่าจะเป็น PS_ON/OFF กับ COM

Comment

Originally posted by ilili View Post
                        อืม พึ่งไปซื้อมาวันนี้ที่พันธ์ทิพนะ ชั้น 4 โซนหลังๆ ที่มันขายของถูกๆอะ กองๆเต็มไปหมด

1.สายแปลงพัดลม 3pin to molex[ตัวรับ ตัวเสียบ] 15 บาท
                        2.สายไฟ sata to molex [ไม่ได้ซื้อมา] ถ้าจำไม่ผิด 15 บาท

ร้านที่ว่าอยู่ฝั่ง Busitek นะ หลังๆ มีร้านเดียวแหละกองเยอะๆ ไม่ได้กองกะพื้นนะ มีลังลองขึ้นมา
                        โอ้ว....ขอบคุณมากๆเลยครับ
                        พอพูดถึงรอเซียนมาโปรด
                        เซียนก็มา

Originally posted by ilili View Post
                        ถามสักเรื่องครับ ถ้าเราจะเปิด PSU โดยไม่ต่อ Mainboard เราสามารถเปิดได้มั้ย

แบบ Short เหมือนใน mainboard ได้มั้ยครับ ไม่กล้าทำอะกลัวเสีย ใครรู้ตอบหน่อยนะครับ

ผมดูจากรูป คห. บน ใช้สาย 2 เส้น ในการเปิดอีกตัว

ผมดูในคู่มือ สาย 2 เส้นน่าจะเป็น PS_ON/OFF กับ COM
                        เรื่องนี้...ผมไม่ทราบน่ะครับ..ต้องขออภัยจริงๆครับ

เอ้อ..ที่ท่านว่า เปิด PSU โดยไม่ต่อ M/B ..แบบ short เหมือนในM/B...
                        หมายความว่าอย่างไรหรือครับ....???
                        เปิดแต่ PSU แต่ไม่ให้คอมพ์เปิดทำงานอย่างนั้นหรือครับ?
                        ถ้าเช่นนั้น..เพื่ออะไรหรือครับ..เพราะถ้าไม่เสียบสายไฟจาก PSU มาลงM/B
                        ก็ไม่มีไฟมาเลี้ยงบอร์ด..กดปุ่มสวิทช์ตรงหน้าเคส..คอมพ์มันก็ไม่ทำงาน/ไม่สตาร์ทมิใช่หรือครับ
                        ปล. ท่านมีคู่มือใช้งานสายไฟแปลงเชื่อต่อ PSU 2 ตัวด้วยหรือครับ
                        ไม่ทราบว่าผมจะหาอ่านได้จากที่ใดครับ..รบกวนกรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ จะขอบคุณยิ่งครับ

ต้องขออภัยอีกครั้งที่ไม่สามารถตอบคำถามท่านได้...เพราะผมไม่รู้เรื่องลึกๆแบบนี้เลยครับ
                        แฮ่ะๆ..

Comment

เปิดได้ครับ เอาสายไฟหรือลวดเชื่อมกันที่กราวน์กับกี่ volt สีอะไรผมจำไม่ได้ครับ พัดลม psu ก็จะหมุนปกติ วิธีนี้เอาไว้เทสความนิ่งของไฟกับเครื่องวัดครับ รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

Comment

อืมครับ ที่จะเปิด PSU น่ะคือเอามาใช้ไฟ 5V 12V น่ะครับ เอาไว้เทสพัดลมดูครับ

พอดีไปเจอในเวบมาแล้ว ก็อย่างที่ข้างบนบอกครับ ช๊อตสาย เขียว กับ กราว[ดำ]

ส่วนคู่มือนั้นผมซื้อ PSU TAGAN แล้วเค้าแถมน่ะครับ

Comment

Working...
                            X