Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD 16:9 กับ 16:10 อย่างไหนดีกว่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD 16:9 กับ 16:10 อย่างไหนดีกว่าคับ

จอ LCD 16:9 กับ 16:10 อย่างไหนดีกว่าคับ ผมสงสัยว่า ทำไมจอถึงไม่ทำ 16:9 ออกมาอ่ะคับมีไม่กี่รุ่นเอง

ทั้งที่หนัง DVD มันเป็น 16:9 หนิคับ

แล้วถ้าผมซื้อจอ 16:9 หรือ 16:10 ไปมันจะใช้กับ FX5200 ได้ป่ะคับ

16:9 น่าจะดีกว่า 16:10มันตกยุคไปและ

Comment

แล้วแต่เอามาดูหนังพริ้วๆก็ 16:9
      แต่ถ้าเอามาใช้งานทั่วไป ทำงานเอกสาร แต่งรูป 16:10 น่าจะดีกว่านิดหน่อย เพราะว่ามันสูงดี 16:9มันกว้างแต่เตี้ย

Comment

16:10 ทำงานเอกสาร ท่านจะได้พื้นที่เพิ่มขึ้น เวลาดูหนังสามารถเผื่อพื้นที่ให้พวก timeline อะไรทำนองนี้

16:9 เวลาดูหนังไม่มีแถบดำ

จริงๆมันแบ่งกันชัดเจนอยู่แล้ว ว่า res จอ monitor ควรเท่าไหร่ แต่ถ้าท่านจะเอามาดูหนังก็เชิญขอรับ

Comment

ถ้าเน้นดูหนังแนะนำ 16:9 เพราะทำให้เวลาดูหนังมันจะเต็มจอพอดี
          แต่ถ้าเป็น 16:10 เวลาดูหนังเต็มจอตรงส่วนบนกับล่างจะเป็นแถบดำๆนิดนึง

Comment

Originally posted by louis1524 View Post
            ถ้าเน้นดูหนังแนะนำ 16:9 เพราะทำให้เวลาดูหนังมันจะเต็มจอพอดี
            แต่ถ้าเป็น 16:10 เวลาดูหนังเต็มจอตรงส่วนบนกับล่างจะเป็นแถบดำๆนิดนึง
            แต่ เราว่า 16:10 ถึงจะมี แถบ ดำ มา อีกนิดหน่อยก็ไม่เห็นเป็นไร

ดีออกด้วยซ้ำ มี พื้นที่แถมมาด้วย

เพราะยังไง ขนาด หนังก็ต้องเท่ากัน กับ 16:9

อยู่แล้ว มีพื้นที่แถมมาฟรี ๆ ดีออกห้าห้าบวก

แถมพื้นที่ ก็สมส่วน มีพื้นที่ในการใช้งานมากกว่าอีก

โฮะ ๆ เพราะ ฉะนั้นขอโหวตให้ 16:10

Comment

ผมเข้าใจว่า 16:9 จะเซ็ตได้กับจอที่เป็น 19 นิ้วเต็มและ 16:10 จะเซ็ตได้กับจอ 18.5 นิ้วซะอีกแฮะ

Comment

16:10 ไม่ดีเหรอครับ มีที่เผื่อให้แถบออปชั่นด้านล่าง

Comment

22" 1680*1050 = 16:10

Comment

ใช้ 16:9 อยู่ ก็ดีนะ กว้างดีอ่ะ

Comment

Full HD = 16:9

บางเกมส์ ต่อให้ปรับเป็น wide ก็ยังมีขอบดำอยู่นะคับ

อีกอย่าง เลือก 24 wide นะคับ ส่วนมากจะ 16:9 และใหญ่กว่า 22 16:10

Comment

แล้ว 16 : 10 ใกล้จะหมดไปจากตลาดเร็วๆนี้หรือไม่ครับ

Comment

ทั้ง 2 ขนาด ไม่ตายง่ายๆ หรอกครับ เพระอีกอย่าง คนที่ใช้จอคอมที่ใหญ่มากๆ ถือเป็น "ส่วนน้อย" ของประชากรผู้ใช้คอมพิวเตอร์ทั้งโลก ส่วนใหญ่จะใช้กันที่ 17"-22" แล้วแต่กำลังเงิน ซึ่งเกือบทั้งหมด ล้วนแต่เป็น 16:10 ทั้งนั้น

ผมเองก็ใช้ 16:10 เวลาดูหนังแล้วต้องการเลือกเมนู Windows Media Player เมนูมันก็ไม่บังส่วนของเนื้อหนังครับ ซึ่งคิดว่า 16:9 น่าจะบังเพราะมันเต็มจอ

Comment

24 นิ้ว เลย 1920x1080 ใหญ่กว่า FULL HD อีก

Comment

FX5200 ไม่รู้จักจอ Y ครับพี่น้อง

Comment

Working...
                              X