Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมโหลดบิททิ้งไว้ มีโอกาสเกิดไฟฟ้าลัดวงจรไม๊ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมโหลดบิททิ้งไว้ มีโอกาสเกิดไฟฟ้าลัดวงจรไม๊ครับ

ตามหัวข้อเลยครับ พ่อบอกว่า"เปิดคอมทิ้งไว้มันอันตรายนะลูก" ก็เลยต้องปิดคอมทุกครั้งที่ไม่มีคนอยู่บ้าน เลยเสียเวลาในการโหลดไปหน่อย แต่มันมีโอกาสเกิดไฟฟ้าลัดวงจรขึ้นได้ใช่ไม๊ครับ ผมจะได้ไม่โหลดบิททิ้งไว้

มี

Comment

บอกพ่อติดเซฟทีคัท
      ซื้อ UPS ติด
      ซื้อ ปลั้กๆไฟแบบมีฟิวเปลี่ยน
      ซื้อ PSU ดีดี แบบกันไฟกระชาก 80+ 0.99
      เคสจัดทางลมดีดี ให้เย็นๆ ไม่ร้อน

แค่นี้ก็กันได้ระดับนึงแล้วครับ

ปล.ว่าแต่เสียหลายอยู่นะ
      ปล2.ถ้านอนอยู่ แล้วลัดวงจรตอนเผลอหลับ ไฟครอกตายนะ
      ปล3.อิอิกรรม

Comment

อุปกรณ์ไฟฟ้า มีโอกาศเกิดหมดล่ะครับบบบบบบบบบบบบบบบบ ถ้าไม่มีคนอยู่บ้านนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ปิดไว้จะอุ่นใจกว่า

Comment

พ่อพูดถูกแล้วครับ เซฟไว้ก่อน

Comment

ของอย่างนี้ไม่เเน่ไม่นอนนะครับ

Comment

พัดลมทุกตัวที่อยู่ในเครื่องอ่ะครับ ตัวดีเลย
              พัดลม power supply
              พัดลมของ case ตามจุดต่างๆ
              พัดลม CPU
              พัดลม การ์ดจอ
              หรือ อื่นๆ

ถ้ามันเสีย หยุดหมุน เพราะร้อนจนละลาย
              แต่ไฟยังจ่ายเข้าพัดลมอยู่ตลอดเวลา
              ผลก็คือไหม้ครับ อันตรายทีเดียว

ช่วงนี้อากาศเย็นมาก
              พวกหนู จิ้งจก แมลงสาป
              อาจจะเข้าไปหลบอยู่ในเครื่อง เพราะมันอุ่น
              สิ่งต่างๆ เหล่านี้ ทำให้ไฟฟ้าลัดวงจร
              แล้วเกิดไฟไหม้ได้ครับ

Comment

มีครับ อันตรายเลยแหะ เคยเกิดกับตัวเอง เปิดโหลดบิดทิ้งไว้ psu ไหม้ ดีที่บ้านมี SAFE-T-CUT- ตัดก่อนครับ เลยไม่เปิดอะไรไว้หลังจากไม่อยู่บ้าน

Comment

ไม่รู้จะช่วยได้มั้ย แนะนำให้ติดป้ายครับ ห้ามเดินลัดวงจร

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                    บอกพ่อติดเซฟทีคัท
                    ซื้อ UPS ติด
                    ซื้อ ปลั้กๆไฟแบบมีฟิวเปลี่ยน
                    ซื้อ PSU ดีดี แบบกันไฟกระชาก 80+ 0.99
                    เคสจัดทางลมดีดี ให้เย็นๆ ไม่ร้อน

แค่นี้ก็กันได้ระดับนึงแล้วครับ

ปล.ว่าแต่เสียหลายอยู่นะ
                    ปล2.ถ้านอนอยู่ แล้วลัดวงจรตอนเผลอหลับ ไฟครอกตายนะ
                    ปล3.อิอิกรรม
                    น่าจะช่วยได้

Comment

ประมาณว่าก็ลองใช้อุปกรณ์ server สิ ครับ

Comment

อย่าเสี่ยงเลยครับ...

Comment

ปลอดภัยไว้ก่อนจะวอดวายคับ

Comment

สมมุตินะ คุณเปิดคอมโหลดบิทไว้ไม่อยู่บ้าน
                            ลูกจิ้งจกตัวนึงมุดเข้าไปทางพัดลมเพาว์เวอร์
                            ซัพพลาย โดนไฟซ็อตไหม้เป็นบาบีคิวจิ้งจก
                            ทำให้ไฟลุกเผาปลอกสายไฟในเพาว์เวอร์
                            ไฟเลยลัดวงจรกันได้ระเบิดดังบึ้ม คอมดับ
                            แต่อาจจะไม่แค่นั้นไฟที่ลัดวงจรวิ่งไปถึง
                            สวิทต์ไฟใหญ่มีไฟแล็ปออกมาทีนึงฟิวขาด
                            ไฟทั้งบ้านดับ แต่ๆ ประกายไฟกระเด็นไป
                            โดนผ้าอีก ค่อยๆ ไหม้ผ้าทีละนิด ไม่มีคน
                            เห็น ไม่มีคนได้กลิ่น และไม่มีคนดับ...
                            (จากนั้นต้องจิตนาการต่อเอาเอง)

Comment

สรุปคือ ทั้งคอมทั้งบ้านก็เหลือแต่ขี้เถ้า แค่กลัวจะโหลดบิทไม่คุ้มค่าเน็ต

Comment

Working...
                              X