Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดกันเล่นๆในอนาคตมันจะมีเทคโนโลยีนี้ไหม???...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คิดกันเล่นๆในอนาคตมันจะมีเทคโนโลยีนี้ไหม???...

ณ.ปัจจุบันในเครื่องnotebookเรื่องไร้สายคงไม่มีใครไม่พูดถึง
    ไม่ว่าจะเป็น บลูทูธ wireless ฯลฯ

ผมอยากถามว่าในอนาคต....โน้นนนนนนนนนนน............

มันจะมีเทคโนโลยี ชาร์จแบตnotebookไร้สายเปล่าคับ (ไม่ได้กวนนะคับ)

ถ้ามีผมว่าสะดวกสบายแน่เลย

เพื่อนๆคิดว่าทฤษฎีนี้เป็นไปได้ไหมคับ...

ส่งคลื่นไฟฟ้าแบบไร้สาย เหอๆ อนาคตเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดไม่ต้องเสียบปลั๊กเลยก็ดีน่ะ

Comment

มีแน้นอนครับ

Comment

intelพัฒนาอยู่ครับ
        ยังอยู่ในช่วงalphaอยู่เลย

Comment

ถ้าจำไม่ผิด intel พัฒนาโดยการใช้คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นพาหะแต่ก็ต้องพัฒนาโดยที่ไม่กระทบต่อผู้ใช้งานและอุปกรณ์อื่นๆ

Comment

มีแล้วครับ ลงนิตยสารด้วยเคยอ่าน ไอ่ชาร์จไฟไร้สายอ่ะ

Comment

มีแน่ๆ มีวิจัยมานานมากแล้วด้วย ตอนนี้เคยเห็นแต่เมาส์+ที่รองเมาส์น่ะครับ ใช้การลากเมาส์ให้แม่เหล็กตัดเส้นแรงกันเกิดเป็นไฟฟ้าขึ้นมา

Comment

พอชาร์จปุ๊บคนเดินผ่าน ก็เป็นหมันเลย...

อย่าลืมนะว่าชาร์จไฟเข้าแบตเตอรี่ มันต้องใช้ไฟมากกว่าปกติ

แล้วก็คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ากับกระแสไฟฟ้ามันแตกต่างกันนะ

Comment

มีแล้วสำหรับมือถือครับ
                  http://www.slashgear.com/wildcharge-...iewed-2411334/

Comment

ส่งไฟฟ้าผ่านอากาศนี่ รู้สึกไม่ปลอดภัยยังไม่รู้แฮะ

Comment

ถ้ามีชาร์ตไร้สาย ผมว่าเปลี่ยนเป็นโซล่าเซลล์บนฝาพับแบบพลังสูง ดูดแสงอาทิตย์1.5ชม. แล้วอยู่ได้3ชม. จะลึ่มกว่านะครับผม

Comment

ชาดไฟจากพลังงานแสงอาทิตย์ ไงครับ

Comment

มีความเป็นไปได้นะครับ แต่คงไม่ใช่้เร็วๆนี้หรอก
                          ถ้าถึงเวลานั้น พวกรถยนต์คงไม่จำเป็นต้องใช้น้ำมันเหมือนกัน

แนวทางการพัฒนาเทคโนโลยีแนวนี้ มันน่าจะออกมาในรูปแบบ
                          ตัวเร่งปฏิกริยาเคมีก่อนนะครับ เช่นทำให้แบตเก็บประจุได้ไวขึ้น
                          และมากขึ้นๆก่อน ส่วนอากาศที่ได้มาชาตอาจจะเป็นแค่
                          ตัวกระตุ้นเป็นหัวเชื้อให้เกิดปฏิกริยาไวขึ้น อะไรเทือกนั้น
                          ( โซล่าเซลล์เป็นแสงอาทิตย์ไม่ใช่อากาศผมไม่นับ )

Comment

เคยเห็นแต่ที่ชาร์ตใร้สายของหัวใจเทียมแต่ต้องเอาอุปกรณ์ชาร์ตไปแนบกับตัว ที่ตัวรับ(ใต้ผิวหนัง)แต่ไม่ต้องเสียบสาย เห็นทางยูบีซีนี่แหละ

Comment

เดียวจะมี GN-drive เกิดขึ้นมางับๆ
                              ^
                              ^
                              ^
                              มีใครรุ้มุข นี้บ้าง อิอิ

Comment

Working...
                              X