Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดกันเล่นๆในอนาคตมันจะมีเทคโนโลยีนี้ไหม???...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทำได้ แต่ไม่ปลอดภัย จะเอาไหมครับ

Comment

Originally posted by utt48 View Post
      ณ.ปัจจุบันในเครื่องnotebookเรื่องไร้สายคงไม่มีใครไม่พูดถึง
      ไม่ว่าจะเป็น บลูทูธ wireless ฯลฯ

ผมอยากถามว่าในอนาคต....โน้นนนนนนนนนนน............

มันจะมีเทคโนโลยี ชาร์จแบตnotebookไร้สายเปล่าคับ (ไม่ได้กวนนะคับ)

ถ้ามีผมว่าสะดวกสบายแน่เลย

เพื่อนๆคิดว่าทฤษฎีนี้เป็นไปได้ไหมคับ...
      ตอนนี้มีในมือถืออ่ะไม่ต้องซาตแบ๊ค เพราะใช้พลังงานจากที่เราพูดแปลงเป็นพลังงานไฟฟ้า เข้ากำลังจะมาทำในโน๊ตบุคแต่ไม่รู้จะทำตอนไหน

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
        ส่งไฟฟ้าผ่านอากาศนี่ รู้สึกไม่ปลอดภัยยังไม่รู้แฮะ
        เรื่องนี้ผมก็เคยคิดนะครับ ตอนทำโปรเจ็คมหาลัย(คิดเล่นๆว่าถ้ามีจะเป็นยังไง)
        แต่ก็คงไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เพราะอาจจะโดนดูดตายกันไปหลายราย เหอๆๆ

ปล.รู้สึกไม่ปลอดภัยเหมือนกัน

Comment

ลองถาม Bag ดิ 1333 อาจจะรู้ อิอิอิ

Comment

Originally posted by iLLuSioNEx View Post
            เรื่องนี้ผมก็เคยคิดนะครับ ตอนทำโปรเจ็คมหาลัย(คิดเล่นๆว่าถ้ามีจะเป็นยังไง)
            แต่ก็คงไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เพราะอาจจะโดนดูดตายกันไปหลายราย เหอๆๆ

ปล.รู้สึกไม่ปลอดภัยเหมือนกัน
            ไฟดูดตายไม่เท่าไหร่ครับ แต่ถ้าแบบนี้
            Originally posted by sandy207 View Post
            พอชาร์จปุ๊บคนเดินผ่าน ก็เป็นหมันเลย...
            ตายทั้งเป็น!!!

Comment

ต่อสายล่อฟ้ากับหม้อแปลงเลยคับ ฟ้าผ่าทีนึง..เต็มแน่นอน 555++
              ล้อเล่นคับ ที่อินเทลพัฒนาการชาร์จผ่านคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้านั้น เป็นเรื่องจริงครับ
              ที่ผมเคยเห็นนั้น เห็นเค้าใช้วงล้อแม่เหล็กไฟฟ้าคับ ใหญ่พอสมควรเลย และมีการสูญเสียพลังงานตามระยะทางด้วย
              แต่อีกหน่อยผมว่าเค้าคงพัฒนาให้มันเล็กลงและเสียพลังงานน้อยกว่านี้คับ
              ด้านแบตฯนั้นก็พัฒนาคับ เป็น Fuel Cell ชาร์จไว เปิดอยู่ได้นานเป็นสัปดาห์เลยทีเดียวต่อการชาร์จ 1 ครั้ง
              เห็นเค้าว่าอย่างนั้นนะคับ

Comment

ถ้าตัวเปียก ไฟมันจะดูดเรารึป่าวเนี่ย

Comment

น่าจะเป็นไปได้ครับ แปลงกระแสไฟให้เป็นคลื่นแล้วส่งไปยังตัวรับแปลงกลับเป็นกระแสไฟฟ้า
                  แต่ปัญหาคือคลื่นมันกระจายไปแบบเน็ต wireless ใครจะรับก็ได้ ควบคุมทิศทางไม่ได้ แล้วอาจจะมีอันตรายกับมนุษย์

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นไปได้นะ เพราะในปัจจุบันสายไฟฟ้าที่เราใช้อยุ่ก้อไม่ได้ส่งไฟฟ้ามาในรูปของการไหลของอิเล็กตรอนอยุ่แล้ว เแต่จะส่งมาในรูปของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ลองคิดดูครับว่าทำไมเวลาเราเปิดสวิตไฟแล้วไฟติดทันที อิเล็กตรอนไม่ได้วิ่งเร็วขนาดนั้นครับ แต่ไฟฟ้ามันจะส่งมาในรูปของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ซึ่งเร็วเทียบเท่าแสง

Comment

ผมว่าในอนาคตปี 2012 จะมีการชาตอุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีบูลธูทนะอ่าเจอในนิตรยาสาร time ฉบับต้นเดือนที่ผ่านมาครับ

Comment

Originally posted by shiva180 View Post
                        ผมว่าในอนาคตปี 2012 จะมีการชาตอุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีบูลธูทนะอ่าเจอในนิตรยาสาร time ฉบับต้นเดือนที่ผ่านมาครับ
                        หาอ่านจากไหนคับเนี่ย นิตยสารไทม์ ในเว็บไหนมีเอามาลงบ้างปล่าวคับ
                        เป็นอังกฤษหมดใช่ไหมคับท่าน

ปล.สแกนเอามาโพสเลยคับ ถ้าทำได้นะ อยากเห็นอยู่

Comment

มันเป็นภาษาอังกฤษครับแล้วก็ยาวมากๆด้วยเปิดใช้ที่แรกที่สเตเดี่ยมออฟอิงแลนปี2012เป็นสนามเดี่ยวกับที่จะใช้แข่งโอลิมปิคอะครับ

Comment

Working...
                          X